Petrolimex Bình Ðịnh: 41 năm xây dựng và phát triển
Ngày 9.12.2016, Công ty Xăng dầu Bình Ðịnh (Petrolimex Bình Ðịnh) tổ chức Lễ đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhất và kỷ niệm 41 năm thành lập. Ðó là hành trình 41 năm xây dựng và phát triển của một đơn vị luôn làm tốt công tác cung ứng xăng dầu cho tỉnh và vùng Bắc Tây Nguyên - một thị trường khó khăn, nhiều địa bàn vùng sâu, vùng xa. Ðó còn là “trái ngọt” từ sự chung tay, góp sức của đội ngũ cán bộ, nhân viên Petrolimex Bình Ðịnh.
Ngày 9.12.1975, Trạm xăng dầu Quy Nhơn - tiền thân của Petrolimex Bình Định ngày nay - được thành lập. Lực lượng cán bộ và lao động chỉ có 25 người, chủ yếu được điều động từ công ty xăng dầu các tỉnh phía Bắc về làm nòng cốt. Trạm chỉ có 3 kho xăng dầu tiếp quản; kho, bể chứa cũ kỹ, lạc hậu; chưa có cửa hàng cung ứng xăng dầu.
Những thành công của Petrolimex Bình Định hôm nay là kết quả từ sự chung tay, góp sức của đội ngũ cán bộ, nhân viên đơn vị.
Ðồng hành cùng sự phát triển
Theo từng giai đoạn phát triển, Petrolimex Bình Định đã trải qua không ít khó khăn, thách thức. Từ một tổ chức nhỏ, quy mô nhỏ (Trạm xăng dầu Quy Nhơn), Công ty đã trải qua nhiều bước ngoặt làm nên sự phát triển lớn mạnh của Petrolimex Bình Định ngày nay. Năm 1988 đánh dấu bước chuyển quan trọng khi từ một đơn vị hạch toán báo sổ trở thành đơn vị kinh doanh hạch toán kinh tế trong Tổng công ty Xăng dầu Việt Nam. Giữa sự canh tranh khốc liệt, đây là một thời kỳ cực kỳ khó khăn của Petrolimex Bình Định.
Những phần thưởng cao quý của Petrolimex Bình Ðịnh trong 41 năm qua: Huân chương Chiến công hạng Ba về phong trào thi đua bảo vệ an ninh Tổ quốc 1979-1984; Huân chương Lao động hạng Ba năm 1994, Huân chương Lao động hạng Nhì năm 2011…
“Cái cũ chưa được cải tạo, sửa đổi, cái mới chưa hình thành rõ nét nên không thể tránh khỏi những chủ quan, chậm đổi mới. Nhưng bằng những nỗ lực của tập thể Ban lãnh đạo và công nhân viên Công ty, với những tác động tích cực của công cuộc đổi mới, Petrolimex Bình Định từng bước vươn lên vừa học, vừa làm, vừa rút kinh nghiệm và đứng vững, liên tục phát triển trong cơ chế thị trường”- ông Lê Đức Nhuận, Chủ tịch kiêm Giám đốc Petrolimex Bình Định, nhớ lại.
Năm 2009, Nghị định 84/CP của Chính phủ ra đời tạo hành lang pháp lý cho các doanh nghiệp kinh doanh xăng dầu được hoạt động theo “cơ chế thị trường, có sự quản lý của Nhà nước”. Sự cạnh tranh không lành mạnh cũng diễn biến phức tạp hơn. Điều đó buộc Petrolimex Bình Định phải tạo ra bước chuyển đáng kể trong quản trị doanh nghiệp, lấy hiệu quả làm thước đo, làm mục tiêu động lực cho sự phát triển; đồng thời nâng cao khả năng cạnh tranh thông qua việc đa dạng hóa phương thức phục vụ và chất lượng dịch vụ.
Giai đoạn 2011-2016, trước “làn gió” chuyển đổi mô hình cổ phần hóa các doanh nghiệp nhà nước, cùng với toàn hệ thống, Petrolimex Bình Định đã thực hiện chuyển đổi sang Công ty TNHH một thành viên, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp. Ông Lê Nhuận cho biết: “Chúng tôi đã không ngừng cải tiến, áp dụng tiến bộ KHKT, đầu tư xây dựng cơ sở vật chất, nhằm tăng năng suất lao động, tiếp tục ổn định hệ thống khách hàng truyền thống sẵn có và phát triển thêm khách hàng mới, đa dạng phương thức và ngành nghề kinh doanh”.
Ông Bùi Ngọc Bảo, Chủ tịch Hội đồng Quản trị Tập đoàn Petrolimex, khẳng định: “Từ khi ra đời đến nay, Petrolimex Bình Định luôn đạt nhịp độ phát triển tốt, đảm bảo hoạt động cung ứng xăng dầu cho tỉnh Bình Định và vùng Bắc Tây Nguyên. Riêng trong năm 2016, sản lượng xăng dầu xuất đạt 150.000 m3; trong đó cơ cấu bán lẻ thông qua 36 cửa hàng xấp xỉ 49%”.
Nền tảng vững chắc
Đặc biệt, trong 5 năm (2011-2016), sự phát triển của Petrolimex Bình Định đạt kết quả khả quan, với tổng xuất trên 2,45 triệu m3 xăng dầu các loại; trong đó xuất bán trực tiếp 830.792 m3, 1.175 m3 dầu mỡ nhờn, 1.467 tấn gas. Doanh thu đạt 13.828 tỉ đồng, nộp ngân sách 2.064 tỉ đồng, lợi nhuận thu về 176 tỉ đồng. Trên cơ sở đó, đơn vị đã phát triển và đưa vào hoạt động 7 cửa hàng xăng dầu mới và 1 siêu thị kinh doanh các mặt hàng ngoài xăng dầu; đảm bảo việc làm với thu nhập lao động bình quân 7,4 triệu đồng/người/tháng.
“Công ty Xăng dầu Bình Ðịnh là một trong những doanh nghiệp hàng đầu của tỉnh. Công ty đã đóng góp lớn cho ngân sách và đảm bảo tính bình ổn thị trường xăng dầu, cũng như cung cấp dịch vụ, sản phẩm hóa dầu của địa bàn. Ðây cũng là một trong số ít doanh nghiệp của tỉnh thực hiện tốt chính sách an sinh xã hội, trách nhiệm với xã hội; đơn vị đã nhận phụng dưỡng 12 Bà mẹ Việt Nam Anh hùng - vào hàng cao nhất tỉnh”.
Chủ tịch UBND tỉnh HỒ QUỐC DŨNG
So sánh một số chỉ tiêu của năm 2015 với năm 2010 để thấy rõ hơn tốc độ tăng trưởng trên các hoạt động sản xuất kinh doanh của Petrolimex Bình Định trong 5 năm qua. Sản lượng xăng dầu tổng xuất qua kho tăng 43%; trong đó xuất bán trực tiếp tăng 60%, dầu mỡ nhờn tăng 146%, gas tăng 308%. Doanh thu tăng 50%, nộp ngân sách tăng 200%, lợi nhuận tăng 32%.
Bên cạnh những kết quả đạt được, Công ty luôn chú trọng đầu tư cơ sở vật chất, kỹ thuật để tạo tiềm lực phát triển lâu dài. “Hiện, chúng tôi có cảng biển nhập xăng dầu có khả năng nhập tàu 10.000 tấn, kho xăng dầu dung tích hơn 53.000 m3, hệ thống 7 km đường ống bơm chuyển từ cảng đến kho xăng dầu, đội xe với 18 xe xitec vận tải xăng dầu, 36 cửa hàng bán lẻ xăng dầu và các sản phẩm của Petrolimex; 1 siêu thị chuyên doanh các sản phẩm khác. Công ty cũng đã đầu tư hệ thống trụ bơm điện tử hiện đại cho các cửa hàng xăng dầu; đổi mới công nghệ kho xăng dầu; đầu tư ứng dụng các công nghệ quản trị nguồn lực SAP - ERP, quản lý nhân sự PHR, quản lý cửa hàng xăng dầu EGAS” - ông Lê Đức Nhuận cho biết.
THU HIỀN