Phù Cát: 5 ngư dân đăng ký đóng mới tàu cá theo QĐ 47/2016/TTg
Tiếp tục nâng cao năng lực tàu thuyền, huyện Phù Cát triển khai thực hiện Quyết định 47/2016/TTg ngày 31.10.2016 của Thủ tướng Chính phủ về cơ chế hỗ trợ 1 lần sau đầu tư theo quy định tại Nghị định số 89/2015/NĐ-CP ngày 7.10.2015 của Chính phủ, sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định 67/CP. Đến nay, toàn huyện đã có 5 trường hợp ngư dân đăng ký đóng mới tàu cá theo Quyết định 47/2016/TTg. Trong đó, xã Cát Khánh có 4 trường hợp đăng ký đóng mới 2 tàu vỏ thép, công suất mỗi tàu 1.000 CV, 2 tàu vỏ composit, công suất mỗi tàu 800 CV; xã Cát Thành có 1 trường hợp đăng ký đóng tàu vỏ gỗ 800 CV. Theo Quyết định 47/CP mỗi tàu đóng mới bằng vỏ thép hoặc vỏ composit được hỗ trợ kinh phí 1 lần bằng 35% tổng giá trị con tàu; tàu vỏ gỗ được hỗ trợ 1 lần bằng 15% giá trị con tàu.
Hiện nay, bên cạnh việc phối hợp với các ngân hàng hướng dẫn ngư dân xin vay vốn đóng mới tàu cá, tiến hành các hồ sơ vay vốn đóng mới tàu theo Nghị định 67/CP, huyện Phù Cát tiếp tục vận động ngư dân đầu tư vốn đóng mới tàu theo Quyết định 47/CP, nhằm nâng cao năng lực khai thác đánh bắt xa bờ, góp phần bảo vệ chủ quyền biển đảo Tổ quốc.
HOÀI TRUNG