Canh Vinh: Lũ chồng lũ gây thiệt hại nặng
Các đợt mưa lớn từ ngày 29.11 đến ngày 7.12.2016 đã làm thiệt hại nặng nhiều diện tích gieo sạ lúa Ðông Xuân và làm hư hại nặng hạ tầng giao thông ở các xã trên địa bàn huyện Vân Canh, nặng nhất là ở xã Canh Vinh.
Cầu bắc qua sông Hà Thanh tại thôn Bình Long, xã Canh Vinh bị sụp lún, địa phương phải đặt bảng cấm. Ảnh: ĐÌNH DẶM
Ông Nguyễn Văn Hiệp, Chủ tịch UBND xã Canh Vinh, cho biết: Chưa kịp khắc phục hậu quả đợt mưa lũ trước, Canh Vinh tiếp tục hứng chịu đợt mưa thứ hai từ ngày 5 - 7.12. Nước từ thượng nguồn ồ ạt đổ xuống làm sụp lún chân cầu bắc qua sông Hà Thanh phục vụ đi lại của người dân 3 thôn An Long, Bình Long, Tăng Hòa của xã. Để đảm bảo an toàn tính mạng cho người dân và học sinh, xã đã chỉ đạo chốt trực không cho người và phương tiện qua lại trên cầu.
Cụ Nguyễn Văn Lớn, ở thôn Bình Long, cho hay: “Cây cầu là huyết mạch phục vụ việc qua lại cho người dân 3 thôn, giờ bị nước lũ làm hư hỏng nặng, muốn đi qua trung tâm cụm xã phải vòng từ xã Phước Mỹ của TP Quy Nhơn lên quốc lộ 19C và đi ngược lại, tốn rất nhiều thời gian”.
Chị Đào Thị Thanh Nguyệt, Phó Hiệu trưởng Trường Mẫu giáo xã Canh Vinh, cho biết: “Mưa lớn làm sụt lún chân bê tông trước cổng điểm Trường mẫu giáo thôn Kinh Tế của xã dài trên 30m, sâu trên 1m. Để đảm bảo an toàn cho 26 em học sinh mẫu giáo, trường buộc phải cho các em nghỉ học và báo cáo chính quyền địa phương có hướng khắc phục”.
Theo ông Nguyễn Văn Huy, cán bộ khuyến nông của xã: “Đợt mưa đầu tiên vào ngày 29.11, nước lũ đã cuốn trôi toàn bộ giống lúa đã gieo sạ vụ Đông Xuân năm 2016 - 2017 với trên 130,5 ha, thiệt hại trên 55 triệu đồng; và làm ngập nhà cửa, ruộng vườn của 10 hộ dân sống tại xóm 3, thôn An Long; làm sa bồi thủy phá 14,5 ha lúa và bồi lấp 950 m kênh mương nội đồng tại địa bàn xã Canh Vinh”.
Ông Nguyễn Văn Hiệp cho biết thêm: Xã đã tăng cường công tác chốt chặn ở hai đầu cầu, đặt biển cấm không cho người dân qua lại, thông báo cho người dân biết cầu không đi qua được để bà con lo dự trữ đồ ăn thức uống và nhu yếu phẩm khác trong những ngày mưa lũ. Sau khi lũ rút, khẩn trương khắc phục hậu quả do mưa lũ gây ra.
Chính quyền địa phương đã tiến hành đánh giá mức độ thiệt hại trình UBND huyện có biện pháp khắc phục sớm. Xã cũng chỉ đạo các ban, ngành chức năng khẩn trương hướng dẫn người dân tiếp tục khắc phục sa bồi thủy phá, để gieo sạ kịp tiến độ vụ sản xuất Đông Xuân.
ĐÌNH DẶM