Xây dựng thương hiệu mật ong rừng An Lão
Từ lâu, mật ong rừng ở huyện An Lão đã thành sản phẩm đặc trưng của địa phương. Ðây là loại mật ong chính hiệu được khai thác từ những khu rừng nguyên sinh, không pha lẫn bất cứ tạp chất nào. Theo thống kê sơ bộ, hàng năm người dân ở đây đã khai thác hơn 2.000 lít mật ong. Mới đây, UBND huyện An Lão đã tổ chức hội thảo và quyết định xây dựng thương hiệu, quảng bá sản phẩm “Mật ong rừng An Lão”.
Ông Huỳnh Minh Thắng, Trưởng Phòng Kinh tế và Hạ tầng huyện An Lão, cho biết: UBND huyện đã ban hành quy chế quản lý và sử dụng nhãn hiệu chứng nhận “Mật ong rừng An Lão” trình Cục Sở hữu trí tuệ cấp Giấy chứng nhận nhãn hiệu “Mật ong rừng An Lão”. Việc quản lý và sử dụng nhãn hiệu chứng nhận nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho các tổ chức, cá nhân trong khai thác, chế biến và kinh doanh mật ong có xuất xứ từ huyện An Lão, từng bước làm cho sản phẩm “Mật ong rừng An Lão” trở thành một thương hiệu mạnh trên thị trường.
Theo quy chế quản lý và sử dụng nhãn hiệu chứng nhận “Mật ong rừng An Lão”, đây là nhãn hiệu được đăng ký độc quyền theo quy định của pháp luật Việt Nam; được áp dụng đối với các cơ quan quản lý và các tổ chức, cá nhân có sử dụng nhãn hiệu chứng nhận “Mật ong rừng An Lão”.
UBND huyện An Lão là chủ sở hữu nhãn hiệu “Mật ong rừng An Lão”. Phòng Kinh tế và Hạ tầng huyện An Lão là cơ quan được giao trực tiếp quản lý nhãn hiệu và được thực thi nhiệm vụ đăng ký xác lập quyền sở hữu đối với nhãn hiệu “Mật ong rừng An Lão” tại Cục Sở hữu trí tuệ Việt Nam...
Các tổ chức, cá nhân hoạt động khai thác, chế biến và kinh doanh mật ong có xuất xứ từ huyện An Lão thực hiện nghiêm ngặt và đầy đủ các yêu cầu về đặc tính, chất lượng và quy trình khai thác, chế biến sản phẩm mật ong rừng An Lão trong suốt quá trình sản xuất và lưu thông sẽ được cơ quan quản lý xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng nhãn hiệu “Mật ong rừng An Lão”. Các hành vi làm ảnh hưởng đến uy tín, danh tiếng nhãn hiệu sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật.
Cùng với việc xây dựng nhãn hiệu chứng nhận, huyện An Lão cũng đã ban hành quy trình khai thác và chế biến mật ong trên địa bàn huyện, nhằm đảm bảo tiêu chuẩn và chất lượng sản phẩm của mật ong rừng An Lão; góp phần gìn giữ và phát triển danh tiếng, giá trị, hình ảnh thương hiệu cho đặc sản truyền thống này của huyện An Lão.
Được biết, hiện nay tại An Lão, mật ong chính hiệu có giá từ 300 - 400 ngàn đồng/lít.
HOÀNG NAM QUỐC