Đồng bào Công giáo thi đua yêu nước, sống tốt đời đẹp đạo
(BĐ) – Sáng 12.12, tại TP Quy Nhơn, Ủy ban Đoàn kết Công giáo tỉnh tổ chức hội nghị tổng kết phong trào thi đua yêu nước năm 2016 và bàn phương hướng nhiệm vụ công tác năm 2017.
Quang cảnh hội nghị
Năm qua, hoạt động của Ủy ban Đoàn kết Công giáo tỉnh vẫn duy trì được nề nếp và phối hợp chặt chẽ với Ủy ban Mặt trận các cấp triển khai nội dung công tác của Ủy ban. Đồng thời, phát huy tốt vai trò cầu nối giữa đồng bào Công giáo với chính quyền, Mặt trận các cấp để cùng thực hiện phong trào thi đua sống tốt đời, đẹp đạo. Cụ thể, hơn 80% thôn, khu phố có người công giáo sinh sống đạt thôn, khu phố văn hóa, 90% số hộ giáo dân đạt tiêu chuẩn gia đình văn hóa; duy trì 21 nhóm đoàn kết tương trợ vốn với số tiền gần 900 triệu đồng; đóng góp trên 200 triệu đồng vào quỹ khuyến học các địa phương; hỗ trợ trên 150 triệu đồng, 17 tấn gạo và giúp sửa chữa lại 15 căn nhà tại các vùng bị thiệt hại trong các đợt lũ vừa qua…
Về phương hướng năm 2017, đồng bào công giáo trong tỉnh tiếp tục nâng cao lòng yêu nước bằng những việc làm cụ thể thiết thực trong lao động, sản xuất; sống làm việc theo Hiến pháp và pháp luật; phát huy tốt vai trò làm cầu nối với chính quyền và Ủy ban Mặt trận các cấp.
NGUYỄN HỒNG PHÚC