Một gia đình văn hóa tiêu biểu
Ðó là gia đình ông Lê Ngọc Liên (ở khối III, thị trấn Phú Phong, huyện Tây Sơn). Ông Liên thường xuyên giáo dục con cái giữ gìn đạo lý làm người; ra sức học tập, làm giàu tri thức; sống sao cho có ích cho gia đình và xã hội.
Bản thân ông Liên luôn nêu gương trong thực hiện. Vốn xuất thân từ một gia đình nông dân nhưng nhờ ham học và đức kiên nhẫn, ông có hiểu biết khá rộng, làm được nhiều nghề. Ông Liên từng làm cán bộ kế hoạch ở HTXNN Phú Hiệp, làm khuyến nông ở xã Tây Phú, rồi Trưởng ban quản lý Khu du lịch Hầm Hô… Làm nhiều công việc ở nhiều đơn vị khác nhau, nhưng gia đình ông vẫn chưa hết khó khăn. Dù vậy, khi thăm hỏi ông về giai đoạn này, ông vui mừng chia sẻ, cái được lớn nhất là cả 5 người con đều khôn lớn, học hành đến nơi đến chốn, được bà con láng giềng khen ngợi, thương mến.
Ông Lê Ngọc Liên
Năm 2006, ông Liên nghỉ hưu và cùng gia đình tham gia dự án trồng rừng sản xuất trên địa bàn huyện và một số nơi khác. Ðến nay, gia đình ông đã có hơn 150 ha rừng phát triển tốt. Từ năm 2012, rừng của gia đình ông Liên bắt đầu cho thu hoạch, đem lại thu nhập khá.
Gia đình ông Liên tích cực hưởng ứng Phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”, nhiều năm liền được địa phương công nhận danh hiệu Gia đình văn hóa. Thấu hiểu những khó khăn ở địa phương trong việc xây dựng cơ sở hạ tầng, nhất là các công trình phúc lợi xã hội, gia đình ông đã ủng hộ 300 triệu đồng để xây dựng Trường mẫu giáo khối Phú Văn, thị trấn Phú Phong - nơi ông và các con sinh ra, lớn lên và trưởng thành. Ngoài ra, ông còn đóng góp 25 triệu đồng xây dựng 1 nhà tình thương ở xã Tây Phú.
Ông Lê Ngọc Liên chia sẻ: “Mọi việc tôi làm đều hướng tới gia đình, tri ân bà con địa phương và cộng đồng. Gia đình yên vui, hòa thuận, hạnh phúc là cơ sở để cộng đồng gắn kết, phát triển. Quê hương giàu đẹp, văn minh là tiền đề để gia đình nào cũng có cơ hội học hành, làm việc tốt hơn !”.
Theo ông Nguyễn Văn Hòa, cán bộ Phòng Văn hóa - Thông tin huyện Tây Sơn, đóng góp vật chất của gia đình ông Liên là rất quý; nhưng điều đáng quý nữa là bằng cách sống gương mẫu, tinh thần nhân ái, những việc làm của ông đã tác động tích cực đối với cộng đồng dân cư xung quanh. Gia đình ông Liên thực sự là một gia đình văn hóa tiêu biểu ở Tây Sơn.
+ Năm 2012 gia đình ông Lê Ngọc Liên được Ðảng ủy thị trấn Phú Phong, huyện Tây Sơn, tặng Giấy khen vì có thành tích trong học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh và được Hội Khuyến học tỉnh Bình Ðịnh tặng Bảng vàng tri ân.
+ Năm 2013, gia đình ông Liên được tuyên dương Gia đình văn hóa tiêu biểu toàn tỉnh.
+ Năm 2016, gia đình ông Liên được UBND tỉnh tặng Bằng khen là gia đình văn hóa tiêu biểu xuất sắc trong Phong trào Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa giai đoạn 2010 - 2015.
HOÀNG CHI