Lễ cúng thường tân Tây Sơn tam kiệt
Ngày 12.12 (14.11 năm Bính Thân), tại điện thờ song thân Tây Sơn tam kiệt (thuộc di tích Gò Lăng, thôn Phú Lạc, xã Bình Thành), Bảo tàng Quang Trung đã tổ chức Lễ cúng thường tân Tây Sơn tam kiệt.
Lễ cúng được tiến hành theo nghi thức cổ truyền của dân tộc, có khởi chinh cổ, khởi nhạc và đọc văn tế ôn lại công đức 3 anh em nhà Tây Sơn, những người con ưu tú sinh ra tại mảnh đất Gò Lăng, thôn Phú Lạc, xã Bình Thành đã tập hợp và lãnh đạo phong trào khởi nghĩa của nông dân Tây Sơn vào nửa cuối thế kỷ XVIII ở nước ta.
Sau lễ cúng, các đại biểu đã dâng hương tại đền thờ song thân Tây Sơn tam kiệt. Sáng nay (13.12), tại điện thờ Tây Sơn tam kiệt, Bảo tàng Quang Trung cũng sẽ tổ chức kỷ niệm ngày Hiệp kỵ Tây Sơn tam kiệt theo lễ giỗ truyền thống của dân tộc.
H.C