THỊ XÃ AN NHƠN:
Hoàn thành kiên cố trên 32 km kênh tưới nội đồng
Thực hiện kế hoạch bê tông hóa kênh mương nội đồng năm 2016, TX An Nhơn đăng ký với UBND tỉnh bê tông hóa 78 tuyến kênh mương với chiều dài trên 55,7 km, tổng diện tích tưới là 4.415 ha. Trong đó giai đoạn 1 đã được phê duyệt triển khai thi công gồm 49 tuyến, chiều dài hơn 32 km, diện tích tưới 3.545 ha, gồm xã Nhơn Phong 11 tuyến, chiều dài hơn 7,8 km; xã Nhơn Khánh 14 tuyến, chiều dài 6,5 km; xã Nhơn Thọ 5 tuyến, chiều dài 3,8 km; xã Nhơn Phúc 2 tuyến, chiều dài 1,1 km; xã Nhơn Hậu 8 tuyến, chiều dài 5,2 km và xã Nhơn Mỹ 9 tuyến, chiều dài 7,5 km; kinh phí đầu tư xây lắp trên 23 tỉ đồng, ngoài nguồn hỗ trợ xi măng của tỉnh, ngân sách thị xã hỗ trợ trên 2,5 tỉ đồng, còn lại ngân sách xã và nhân dân vùng hưởng lợi đóng góp trên 9 tỉ đồng.
Một tuyến kênh nội đồng xã Nhơn Mỹ vừa hoàn thành bê tông hóa, đưa vào sử dụng.
Đến nay, trên 32 km kênh tưới nội đồng giai đoạn 1 đã xây dựng xong đưa vào sử dụng, bảo đảm cung cấp nước tưới cho vụ Đông Xuân 2016 - 2017. Ngành chức năng của huyện đang tiếp tục triển khai thi công giai đoạn 2, bê tông 29 tuyến kênh mương với chiều dài 22,7 km, diện tích tưới 870 ha.
Tin, ảnh: XUÂN THỨC