Hoạt động xuất khẩu 6 tháng cuối năm:
Tiếp tục vượt khó để về đích
Từ đầu năm đến nay, mặc dù gặp nhiều khó khăn, song hoạt động sản xuất, kinh doanh, xuất khẩu (SX-KD-XK) của các doanh nghiệp (DN) trên địa bàn tỉnh vẫn giữ ổn định và đạt được những kết quả khá khả quan. Tuy nhiên, để hoàn thành chỉ tiêu giá trị kim ngạch xuất khẩu (KNXK) 600 triệu USD của năm 2013, đòi hỏi phải có những giải pháp hữu hiệu và sự quyết tâm cao của các sở, ngành chức năng và các DN.
Ông Trần Đức Tiến, Phó Giám đốc Sở Công Thương (CT), cho biết: 6 tháng đầu năm 2013, nền kinh tế thế giới vẫn còn khó khăn, các rào cản kỹ thuật xuất hiện ngày càng nhiều, nhu cầu tiêu dùng thấp. Trong nước, giá nguyên, nhiên, vật liệu nhiều ngành sản xuất tăng cao, DN khó tiếp cận nguồn vốn tín dụng ngân hàng, nên hoạt động SX-KD-XK của các DN trên địa bàn tỉnh còn tiếp tục khó khăn. Trong tình hình như vậy, đáng mừng là có nhiều DN đã nỗ lực vượt qua khó khăn, hoạt động SX-KD ổn định và từng bước phát triển.
Theo thống kê của Sở CT, trong 6 tháng, KNXK toàn tỉnh ước thực hiện gần 309 triệu USD, đạt 55,2% kế hoạch năm, tăng gần 17% so với cùng kỳ năm 2012. Trong đó, KNXK của nhóm hàng nông sản ước thực hiện gần 96 triệu USD, tăng gần 55%; nhóm hàng lâm sản gần 122 triệu USD, tăng gần 8%; nhóm hàng thủy sản gần 25 triệu USD, tăng trên 7%... Một số nhóm hàng có KNXK giảm sút: nhóm hàng khoáng sản và vật liệu xây dựng ước thực hiện 43 triệu USD, giảm 16,4%; nhóm hàng công nghiệp chế biến tiêu dùng ước thực hiện gần 24 triệu USD, giảm gần 3%.
Đối với các DN thuộc ngành chế biến gỗ-lâm sản, một số DN có KNXK tăng khá, như Công ty CP Kỹ nghệ gỗ Tiến Đạt ước thực hiện gần 23 triệu USD, tăng trên 25%; Công ty Phú Tài ước thực hiện gần 12,9 triệu USD, tăng 57%; Công ty Đức Hải ước thực hiện gần 16 triệu USD.
Theo ông Trần Đức Tiến, trên cơ sở kết quả đạt được của hoạt động XK 6 tháng đầu năm 2013, cũng như những tồn tại, khó khăn, Sở CT đã đề ra một số nhiệm vụ kế hoạch 6 tháng cuối năm với những chỉ tiêu cụ thể: Phấn đấu thực hiện giá trị KNXK 291,1 triệu USD, tăng 14,9% so với cùng kỳ năm 2012. Cụ thể, nhóm hàng nông sản sẽ phấn đấu thực hiện 48 triệu USD (tăng 14,3%); nhóm hàng lâm sản 148 triệu USD (tăng 12,2%); nhóm hàng thủy sản 34,1 triệu USD (tăng 18,9%); nhóm hàng khoáng sản và vật liệu xây dựng 28 triệu USD (tăng 2,8%); nhóm hàng công nghiệp chế biến tiêu dùng 34 triệu USD (tăng 44,5%). Sở CT xác định phấn đấu thực hiện giá trị KNXK năm 2013 là 600 triệu USD, tăng 13,8% so với năm 2012.
Tuy nhiên, để đạt được những chỉ tiêu trên không hề đơn giản, nếu không có những giải pháp thiết thực, hữu hiệu và sự quyết tâm cao. Bởi lẽ, ngoài việc giảm sút giá trị KNXK của một số nhóm hàng, ngành hàng, các DN còn phải đối diện trước những rào cản kỹ thuật do các nước nhập khẩu áp đặt. Vì vậy, Sở CT đã đề ra một số giải pháp: Đẩy mạnh hoạt động xúc tiến thương mại (XTTM), vận động DN tham gia vào các Cổng thông tin thương mại điện tử (TMĐT) Quốc gia, Sàn giao dịch TMĐT chuyên ngành đồ gỗ Bình Định; duy trì việc hỗ trợ kinh phí cho các DN tham gia các hội chợ trong và ngoài nước. Gắn các hoạt động XTTM của tỉnh thông qua các hiệp hội ngành hàng Trung ương và Chương trình XTTM Quốc gia, nhằm quảng bá hình ảnh của DN và tìm kiếm thị trường XK mới. Khuyến khích các DN đẩy mạnh đầu tư chiều sâu, tăng năng lực sản xuất, đổi mới thiết bị công nghệ, áp dụng các biện pháp giảm chi phí, hạ giá thành sản phẩm, nâng cao năng suất, chất lượng, xây dựng thương hiệu sản phẩm để nâng cao sức cạnh tranh của hàng hóa XK, nhất là các mặt hàng có tỉ trọng XK lớn, như chế biến gỗ-lâm sản, thủy sản, nông sản, khoáng sản.
VIẾT HIỀN