Chuyển lương khô của Bộ Quốc phòng hỗ trợ đến người dân vùng lũ
(BĐ) - Sáng 17.12, Bộ CHQS tỉnh đã tiếp nhận 4 tấn lương khô được vận chuyển bằng đường hàng không do Bộ Quốc phòng hỗ trợ để chuyển đến hỗ trợ khẩn cấp cho người dân vùng lũ ở Phù Cát, Tuy Phước, thị xã An Nhơn bị cô lập nhiều ngày qua. Trong ngày 18.12, Bộ CHQS tỉnh sẽ tiếp nhận thêm 6 tấn lương khô để hỗ trợ cho người dân vùng lũ các địa phương còn lại trên địa bàn tỉnh.
Chuyển số lương khô được vận chuyển bằng đường hàng không lên xe để đưa về hỗ trợ người dân vùng lũ. Ảnh: VĂN LƯU.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã đến sân bay Phù Cát kiểm tra số lương khô này và yêu cầu đơn vị quân đội cũng như chính quyền địa phương khẩn trương chuyển số lương khô về cấp phát cho người dân vùng lũ.
Trao quà cho người dân bị lũ cô lập ở phường Nhơn Phú (TP Quy Nhơn) vào sáng 17.12. Ảnh: VĂN LƯU.
Sau khi chuyển giao số lương khô cho các địa phương, đại tá Trần Thanh Sơn, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh trực tiếp vào các vùng lũ còn cô lập trao lương khô cho người dân ở khu vực 8, phường Nhơn Phú (TP Quy Nhơn), khu vực Kim Châu, phường Bình Định (thị xã An Nhơn). Ngay trong ngày, các đơn vị, địa phương cũng nhanh chóng chuyển lương khô, lương thực, nước uống về vùng bị cô lập do lũ để hỗ trợ người dân vượt qua khó khăn.
Trao quà cho ông Hồ Xuân Dương, ở tổ 2, khu vực Kim Châu, phường Bình Định (thị xã An Nhơn). Ảnh: VĂN LƯU.
Nhận hộp lương khô, ông Hồ Xuân Dương, ở tổ 2, khu vực Kim Châu, phường Bình Định (thị xã An Nhơn) liền bốc ra ăn và cho biết: “Đã 2 ngày qua, nước dâng cao ngập hơn nửa ngôi nhà nên mọi người trong gia đình chỉ biết ăn mì tôm sống, uống nước cho qua ngày, chứ nước ngập ướt hết lúa, gạo. Nước lũ rút chậm thế này thì 2 -3 ngày tới gia đình tôi lại phải ăn mì tôm sống thôi, giờ nhận được số lương khô để thay thế cho mì tôm là tốt quá”.
NGUYỄN PHÚC