Triển khai phong trào Toàn dân tham gia bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia trong tình hình mới
Đồn Biên phòng Tam Quan Nam vừa phối hợp với UBND xã Hoài Thanh, huyện Hoài Nhơn, tổ chức Hội nghị ký kết triển khai thực hiện Chỉ thị số 01/CT-TTg ngày 9.1.2015 của Thủ tướng Chính phủ về “Tổ chức phong trào Toàn dân tham gia bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia trong tình hình mới” trên địa bàn xã Hoài Thanh.
Hội nghị đã thông qua nội dung bản cam kết tham gia bảo vệ chủ quyền, lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia trên biển đối với tổ tàu thuyền đoàn kết xa bờ và bản cam kết tự quản an ninh trật tự ở khu vực biên giới biển đối với hộ gia đình; góp phần nâng cao nhận thức cho lãnh đạo các cấp và nhân dân địa phương trong việc tiếp tục thực hiện tốt nhiệm vụ quản lý, bảo vệ quốc gia trên biển, giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội.
Tại hội nghị, 20 tổ tàu thuyền đoàn kết và đại diện 100 hộ gia đình đã đăng ký “tham gia bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia trong tình hình mới” và cam kết khi phát hiện tàu thuyền nước ngoài xâm phạm, vi phạm chủ quyền quyền chủ quyền biển, đảo Việt Nam, các hoạt động khảo sát, thăm dò, khai thác tài nguyên, khoáng sản hoặc xây dựng, lắp đặt các công trình, thiết bị trái phép trên biển, sẽ kịp thời thông báo cho bộ đội biên phòng, chính quyền địa phương và lực lượng chức năng kịp thời giải quyết. Các tổ tàu thuyền và hộ gia đình cũng cam kết phối hợp với các lực lượng chức năng trong công tác tìm kiếm cứu hộ, cứu nạn trên biển và những vụ việc, vấn đề phức tạp về an ninh, trật tự và vi phạm pháp luật ở khu vực biên giới biển...
CÔNG CƯỜNG