Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc thăm người dân vùng lũ lụt Bình Định
(BĐ) - Sáng 21.12, Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc dẫn đầu đoàn công tác của Chính phủ đã về tỉnh ta kiểm tra công tác khắc phục hậu quả lũ lụt; thăm hỏi, động viên người dân bị thiệt hại do lũ lụt tại xóm Xuân Cỏ, thôn An Xuyên 3, xã Mỹ Chánh (Phù Mỹ) và thôn Luật Lễ, thị trấn Diêu Trì (Tuy Phước).
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng báo cáo Thủ tướng những thiệt hại do cơn lũ gây ra tại xã Mỹ Chánh, huyện Phù Mỹ. Ảnh Văn Lưu
Ngay khi đến Bình Định, Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc đã trực tiếp đến thăm hỏi đời sống người dân, tình hình thiệt hại do lũ lụt gây ra tại xóm Xuân Cỏ, thôn An Xuyên 3, xã Mỹ Chánh (Phù Mỹ). Đây là địa phương bị lũ lụt tàn phá rất nặng nề với hơn 300m đê sông La Tinh bị vỡ, cuốn trôi và sập hoàn toàn 11 ngôi nhà của người dân địa phương. Thủ tướng ân cần thăm hỏi, chia sẻ những khó khăn, mất mát của người dân vùng lũ; hỗ trợ mỗi gia đình có nhà sập 5 triệu đồng và một số nhu yếu phẩm cần thiết. Chia sẻ với người dân vùng lũ, Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc cho biết sẽ làm hết sức mình, huy động các nguồn lực để hỗ trợ người dân khắc phục hậu quả. Thủ tướng chỉ đạo chính quyền địa phương nhanh chóng cấp đất, hỗ trợ tiền để người dân xây dựng lại nhà cửa, ổn định cuộc sống, chuẩn bị đón Tết cổ truyền Đinh Dậu 2017 sắp tới. Trước mắt, chính quyền địa phương tập trung các biện pháp giúp dân khắc phục hậu quả lũ lụt, hỗ trợ lương thực, thực phẩm, nước uống, thuốc chữa bệnh, tuyệt đối không để người dân nào bị đói, rét.
HOÀNG PHẠM ( Thực hiện )
Buổi sáng cùng ngày, Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc đã đi kiểm tra tình hình sạt lở đê sông Hà Thanh đoạn qua thôn Luật Lễ, thị trấn Diêu Trì (Tuy Phước). Thủ tướng chỉ đạo, trước mắt, UBND tỉnh cần khẩn trương gia cố lại đoạn đê sông này nhằm đảm bảo an toàn cho người dân sinh sống trong vùng. Thủ tướng cũng đã trao quà, hỗ trợ 5 triệu đồng/hộ cho 3 gia đình có nhà ở bị sạt lở do ảnh hưởng của lũ lụt.
Chiều nay, Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc sẽ làm việc với lãnh đạo tỉnh về tình hình thiệt hại do mưa lũ gây ra và chỉ đạo các biện pháp khắc phục.
Sau đây là những hình ảnh Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc thăm người dân vùng lũ.
Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc và đoàn đi thị sát vùng thiệt hại tại thôn An Xuyên 3, xã Mỹ Chánh. Ảnh Văn Lưu
Thủ tướng thăm hỏi, động viên nhân dân bị thiệt hại do lũ. Ảnh Văn Lưu
Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc thăm người dân vùng lũ lụt xóm Xuân Cỏ, thôn An Xuyên 3, xã Mỹ Chánh. Ảnh Nguyễn Hân.
Thủ tướng kiểm tra tình trạng sạt lở đê sông tại thôn Luật Lễ, thị trấn Diêu Trì (huyện Tuy Phước). Ảnh Nguyễn Hân
Thủ tướng trao quà hỗ trợ người dân vùng lũ thôn Luật Lễ, thị trấn Diêu Trì (Tuy Phước). Ảnh Nguyễn Hân
Tin Nguyễn Hân