Quy hoạch 3 khu vực phát triển ngành công nghiệp dệt may của tỉnh
(BĐ) - Theo Quy hoạch phát triển ngành công nghiệp dệt may tỉnh Bình Định đến năm 2020, định hướng đến năm 2035 vừa được UBND tỉnh phê duyệt, sẽ hình thành 3 khu vực để phát triển ngành công nghiệp dệt may của tỉnh.
Theo đó, khu vực trọng điểm phát triển ngành công nghiệp dệt may của tỉnh, chủ yếu để xuất khẩu, gồm 3 huyện: Hoài Nhơn, Phù Mỹ, Phù Cát. Trong giai đoạn tới, tiếp tục đầu tư và bố trí các cơ sở dệt may xuất khẩu vào các cụm công nghiệp đã quy hoạch nằm dọc quốc lộ 1A và định hướng đầu tư phát triển thành các tổ hợp hoặc khu liên hợp sản xuất. Khu vực dọc quốc lộ 19 và TP Quy Nhơn sẽ thu hút doanh nghiệp đầu tư phát triển ngành dệt may, các sản phẩm công nghiệp hỗ trợ tại các cụm công nghiệp và quy hoạch xây dựng khu công nghiệp trọng điểm gồm các nhà máy dệt may tập trung tại Khu kinh tế Nhơn Hội. Khu vực III gồm 4 huyện: An Lão, Hoài Ân, Vĩnh Thạnh và Vân Canh, thu hút thêm các cơ sở may quy mô nhỏ và vừa làm gia công vệ tinh cho các doanh nghiệp lớn trên địa bàn tỉnh; khuyến khích phát triển các cơ sở dệt may các sản phẩm đặc thù hoặc phục vụ nhu cầu tại chỗ cho nhân dân.
Quy hoạch nhằm xây dựng và phát triển ngành công nghiệp dệt may trở thành ngành kinh tế quan trọng, một trong những ngành chủ lực về xuất khẩu. Phấn đấu sau năm 2025, Bình Định trở thành một trong những trung tâm dệt may của khu vực duyên hải miền Trung.
THU HIỀN