Những sắc màu Noel
1.
Trước giáng sinh, con trai tôi muốn được ông già Noel tặng quà. Theo gợi ý của bà ngoại, con tôi đã viết thư cho ông già Noel, thông báo với ông già Noel những việc mình đã làm được trong năm, cả những việc mình làm còn chưa tốt và hứa sẽ sửa chữa trong năm mới. Và cuối cùng nêu điều ước nhờ ông thực hiện.
Giáng sinh đến với những yêu thương, chia sẻ.
- Trong ảnh: Một gia đình hạnh phúc chơi lễ Noel tại Nhà thờ nhọn.
“Ông già Noel ơi, năm nay con vẫn chưa ngoan lắm. Hay đánh mất bút, làm giây mực ra tay, quần áo; nhiều lúc không nghe lời người lớn. Con hứa sang năm sẽ ngoan hơn nữa. Ông có thể tặng cho con một con rô bốt đồ chơi được không ạ. Loại rô bốt đứng im, bên dưới có kẹo ấy ạ?”.
Nhìn những dòng chữ nắn nót, đôi lúc còn thiếu dấu của con, người lớn trong gia đình ai cũng buồn cười và cảm động. Đêm qua, đợi con ngủ, chồng tôi ngồi viết thư rồi rón rén để túi quà dưới chân giường. Sáng ra, con tôi vừa bước xuống giường, đã vội hét toáng: “Mẹ ơi, ông già Noel gửi túi quà này phải không? Ủa sao lại con rô bốt to thế này, lại có cả kẹo sô cô la con thích nữa chứ. Thư nữa này”.
Rồi thằng bé đọc to: “Gửi cháu. Ông rất mừng khi thấy cháu thành thực nhận khuyết điểm. Vì món đồ chơi cháu yêu cầu người ta không còn sản xuất nữa nên ông đã quyết định tặng cho cháu một con rô bốt biết đi, kèm theo một túi kẹo sô cô la cháu thích. Ông hy vọng năm 2017, cháu sẽ vâng lời ba mẹ hơn, không cãi nhau với anh trai và cố gắng tập trung trong khi học nhé”. Nhìn thằng em hớn hở, anh nó tỏ vẻ: “Đúng là đồ con nít, bị người lớn lừa”. Vợ chồng tôi nhìn nhau cười.
Rồi sẽ đến lúc con biết rằng chuyện ông già Noel tặng quà là không có thật, là người lớn “bày trò”. Nhưng, từ nay cho đến lúc đó, con hãy cứ sống trong niềm vui và sự háo hức và thành thật: “Trẻ ngoan sẽ được ông già Noel tặng quà”. Có niềm vui nào trong trẻo và ngây thơ hơn thế.
2.
Gia đình tôi và những gia đình khác nữa may mắn ở thành phố, nơi ít bị ảnh hưởng nhất bởi những trận lũ liên tiếp vừa qua, nên không khí giáng sinh cũng ấm áp, rộn rã đôi phần. Còn tại những vùng quê ở Bình Định, nơi vẫn còn ngổn ngang, xơ xác sau những trận mưa lũ khủng khiếp, mùa Noel này đã và sẽ rất khác với mọi năm. Giống sao được khi mà quần áo, sách vở đến trường đều bị chìm trong nước lũ, cảnh nhà lo thiếu trước hụt sau vì lợn gà, thóc lúa đều đã trôi theo dòng nước. Người bạn của tôi là giáo viên ở huyện Hoài Ân mới đây đã chia sẻ trên facebook một trường hợp học sinh lớp 6 tên Nguyễn Thị Hồng Điều, Trường THCS Ân Tín, Hoài Ân, đang hong sách vở bị ướt sau lũ. Trong nhà, trên tường là chiếc khăn tang còn chưa kịp khô. Nhà không có ba, chỉ ba mẹ con sống nương nhau, thì mẹ bệnh nặng, chị gái của Điều đang học lớp 10 phải bỏ học vào Sài Gòn kiếm tiền lo cho mẹ, nhưng rồi mẹ em cũng đã mất trước khi lũ lớn ập vào nhà hơn một tháng trước. Hiện, em học sinh này đã về ở nhà dì ruột, được nhà trường, nhà hảo tâm giúp đỡ, động viên để tiếp tục đến trường.
Tôi cũng mới vừa gặp chị Đoàn Ngọc Thùy Mai (46 tuổi, tổ 40, KV 6 phường Lê Hồng Phong Quy Nhơn), nghe chị kể con gái mình là Đoàn Ngọc Thanh Thuận (học sinh lớp 5 Trường Tiểu học Lê Hồng Phong, Quy Nhơn) có nguy cơ nghỉ học bởi không có tiền nộp học phí và các khoản thu khác từ đầu năm đến nay (khoảng 1 triệu đồng). “Mẹ con tui sống nghèo khổ quá, sống “lụi” trên núi Bà Hỏa không hộ khẩu nên không được đưa vào diện hộ nghèo hay cận nghèo. Con bé vì mặc cảm không có tiền nộp học mà đòi nghỉ học suốt, tôi động viên con ráng học thêm vài bữa nữa, biết đâu có người giúp mình”, chị nói.
Với bé Điều, bé Mai, phép màu đến trong lễ Giáng sinh không gì hơn là sự hỗ trợ kịp thời để giúp các cháu vượt qua khó khăn trước mắt, tiếp tục theo đuổi việc học.
3.
Noel năm nay rơi vào những ngày cuối tuần. Tranh thủ trời tạnh ráo, những đoàn xe từ thiện tiếp tục lăn bánh đến những vùng lũ vừa đi qua, nơi người dân đang rất cần sự hỗ trợ của cả cộng đồng. Anh Lưu Quốc Trí, Chủ nhiệm CLB Tình thương thuộc Hội LHTN Việt Nam huyện Hoài Ân, cho biết, sáng 24.12, CLB đã tổ chức trao 170 suất quà (trị giá 200 ngàn đồng/suất) cho các học sinh có hoàn cảnh khó khăn trong đợt lũ vừa qua tại 4 trường THPT trên địa bàn huyện. Trước đó, CLB cũng tổ chức chương trình “Noel yêu thương” cho các em nhỏ đang điều trị và khám bệnh tại Trung tâm Y tế huyện Hoài Ân. “Năm nay, do lũ lụt nên tôi thấy người nhờ dịch vụ ông già Noel đến tặng quà cho con trên địa bàn huyện ít hơn những năm trước rất nhiều. Việc CLB trao quà vào sáng 24.12 tại các trường THPT cũng là “hai trong một”, vừa giúp đỡ được các em, cũng vừa khích lệ tinh thần các em về việc được tặng quà trong dịp Noel.
Trước đó, chiều 23.12, tôi gặp những thành viên của CLB thiện nguyện Quy Nhơn đang ngồi lên danh sách các “mạnh thường quân” tặng quà, bàn địa điểm CLB dự kiến sẽ trao quà trong ngày chính lễ Noel (25.12). “Chúng tôi sẽ đi đến những vùng khó khăn nơi bà con chưa được trợ giúp nhiều như những nơi khác”, anh Trần Văn Diệt, chủ nhiệm CLB, nói vậy.
Năm nay là một Noel rất khác. Hơi ấm tình thương, san sẻ của cộng đồng đối với những cảnh đời ngặt nghèo, cơ cực sau lũ sẽ phần nào làm dịu đi những mất mát, tang thương mà họ đang gánh chịu. Một Giáng sinh an lành sẽ đến với những ai biết quan tâm, yêu thương, chia sẻ, đến với cả những người được đón nhận và sống trong tình cảm ấy.
“Mùa giáng sinh ý nghĩa nhất mình từng trải qua. Kỷ niệm khuân quà lên cho các em thiếu nhi của làng, cùng nấu cơm cho 100 “chiến sĩ tình nguyện” và khơi thông gần 3 km dòng chảy, mang nước về cho dân làng M6, xã Bình Tân, huyện Tây Sơn”. Trích facebookThanh Van (Nguyễn Thị Thanh Vân, Phó Ban Tuyên giáo Tỉnh đoàn).
“Sáng 24.12, Ðoàn chúng tôi cùng các ÐVTN của Huyện đoàn Tây Sơn, CA tỉnh, Trung đoàn cảnh sát cơ động E23 (Bộ Công an) và trường Cao đẳng nghề Quy Nhơn xuất phát lúc 5 giỡ rưỡi sáng lên làng M6. Các ÐVTN và người dân nơi đây cùng nhau đẩy đá, khơi thông dòng chảy đoạn kênh mương đã bị cát lấp đầy, kẹt cứng. Nữ nấu ăn, nam làm công việc nặng nhọc đến 4 giờ chiều mới xong. Ai cũng mệt nhưng đều rất vui. Chắc không chỉ mình mà trong đoàn ai cũng có cảm giác này”, chị Vân hồ hởi kể.
HOÀNG OANH