GIẢI THƯỞNG HỘI VĂN NGHỆ DÂN GIAN VIỆT NAM NĂM 2016:
Bình Định có 1 giải Ba A, 2 giải Khuyến khích
3 công trình của 3 tác giả Bình Định đạt Giải thưởng trên, gồm “Công cụ săn bắt chim thú, tôm cá của người Bana Kriêm” - tác giả Yang Danh (huyện Vĩnh Thạnh), giải Ba A; “Nghệ thuật câu đố tục” - tác giả Trần Xuân Toàn (TP Quy Nhơn), giải Khuyến khích; “Triết lý về cái xấu và cái đẹp trong truyện cổ tích” - tác giả Lê Nhật Ký (TP Quy Nhơn), giải Khuyến khích. Cả 3 tác giả đều là hội viên Hội VHNT tỉnh, sinh hoạt tại Chi hội Văn nghệ Dân gian và Chi hội VHNT các dân tộc thiểu số.
Được biết, năm 2016, Hội Văn nghệ Dân gian Việt Nam nhận 103 công trình đăng ký dự giải. Sau khi đánh giá, xét tặng, Ban tổ chức đã chọn trao 77 giải, gồm 2 giải Nhất, 2 giải Nhì A, 2 giải Nhì B, 24 giải Ba A, 20 giải Ba B, 18 giải Khuyến khích và 3 tặng phẩm.
SAO LY