Thực hiện quy chế phối hợp công tác giữa UBND tỉnh và Hội CCB tỉnh:
Những kết quả bước đầu
Thực hiện Quy chế phối hợp công tác giữa UBND tỉnh và Hội CCB tỉnh, 5 năm qua (2011-2016), UBND tỉnh và các ngành chức năng của tỉnh đã tạo điều kiện thuận lợi cho các cấp hội và hội viên CCB trong tỉnh tiếp cận các chương trình KT-XH như: giao đất, giao rừng, giao mặt nước nuôi trồng thủy hải sản, giao mặt bằng, vay vốn ưu đãi… để CCB đầu tư sản xuất kinh doanh, dịch vụ, nâng cao đời sống. Ðến nay trong Hội CCB tỉnh có 43 doanh nghiệp tư nhân, 17 công ty TNHH, 2 công ty cổ phần, 1 HTX, 3 tổ hợp tác, 79 trang trại, 100 gia trại do CCB làm chủ và 1.335 hội viên đạt danh hiệu sản xuất kinh doanh giỏi các cấp.
UBND tỉnh và các ngành, các cấp trong tỉnh cũng đã tạo điều kiện để Hội CCB tỉnh và các cấp hội tham gia góp ý giám sát và thực hiện các chế độ chính sách; đồng thời giải quyết một số kiến nghị của Hội CCB về ngân sách hoạt động, đáp ứng được yêu cầu, nhiệm vụ của hội.
Về phía mình, hội CCB các cấp đã thường xuyên tuyên truyền chủ trương, đường lối, chính sách của Ðảng, Nhà nước cho cán bộ, hội viên; tích cực tham gia giám sát các hoạt động của cơ quan, Nhà nước và cán bộ, công chức theo pháp luật.
Phong trào thi đua “CCB gương mẫu” được hội CCB các cấp thực hiện gắn với các phong trào, cuộc vận động ở địa phương do các cấp, các ngành khác phát động, từ đó phát huy vai trò gương mẫu của CCB trong phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”, “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”, cuộc vận động chung sức xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh…
Hội CCB các cấp được UBND và các ngành liên quan của tỉnh mời tham gia vào các ban chỉ đạo liên ngành ở địa phương đã phát huy tốt trách nhiệm, tích cực chỉ đạo, hướng dẫn, tuyên truyền, vận động hội viên và nhân dân quán triệt và tham gia thực hiện có hiệu quả, góp phần hoàn thành nhiệm vụ chung ở từng địa phương cơ sở.
Từ kết quả trên, lãnh đạo UBND tỉnh và Hội CCB tỉnh thống nhất trong thời gian tới tiếp tục triển khai thực hiện tốt hơn các yêu cầu quy chế đã đề ra, góp phần hoàn thành tốt nhiệm vụ phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội của tỉnh.
TRẦN VĂN TUNG