Ngành Y tế hướng về người dân vùng lũ
Từ ngày 22 đến 27.12, Sở Y tế tổ chức các đoàn công tác để khám chữa bệnh cho người dân các vùng lũ: Ân Tín (Hoài Ân), Tây Vinh (Tây Sơn), Hoài Mỹ (Hoài Nhơn), Canh Liên (Vân Canh), Mỹ Chánh (Phù Mỹ), Cát Chánh, Cát Nhơn (Phù Cát), Phước Hòa, Phước Thắng (Tuy Phước). Các cơ sở y tế của Trung ương đóng trên địa bàn tỉnh cũng tích cực tham gia hoạt động này.
Giám đốc Sở Y tế Lê Quang Hùng trao quà cho người dân xã Ân Tín.
Qua thăm khám, các bác sĩ đã phát hiện rất nhiều bệnh nhân mắc các bệnh như: viêm đường hô hấp, viêm phổi, viêm khớp, các bệnh về tiêu hóa và các bệnh da thông thường như nấm, mề đay… Ngay sau khi thăm khám, đoàn đã kê đơn, cấp thuốc miễn phí điều trị. Ngoài các loại thuốc kháng sinh, hạ sốt, giảm đau, thuốc bôi ngoài da… còn phát thuốc nhỏ mắt, vitamin tổng hợp, thuốc bổ… nhằm giúp người dân có điều kiện chăm sóc sức khỏe tốt hơn.
Tổng giá trị thuốc được cấp là 150 triệu đồng, do Công ty cổ phần Dược - Trang thiết bị y tế Bình Định và các doanh nghiệp dược phẩm khác hỗ trợ.
Bên cạnh đó, Sở Y tế cũng đã trao 810 suất quà (gồm thực phẩm ăn liền, xà phòng diệt khuẩn, sữa…) cho người dân vùng lũ, với tổng trị giá 200 triệu đồng, từ nguồn vận động của Sở.
Bác sĩ Lê Quang Hùng, Giám đốc Sở Y tế cho biết, Sở sẽ tiếp tục vận động, tìm nguồn hỗ trợ để tổ chức thêm các hoạt động chăm lo sức khỏe cho người dân vùng lũ.
Dưới đây là một số hình ảnh ghi nhận các hoạt động của ngành Y tế trong những ngày qua:
Khám mắt cho người dân xã Tây Vinh.
Một cụ già ở xã Cát Chánh được kiểm tra huyết áp.
Đoàn bác sĩ của Bệnh viện Phong - Da liễu Trung ương Quy Hòa đến với người dân xã An Hòa (huyện An Lão).
Trẻ em là đối tượng cần được quan tâm về sức khỏe sau lũ lụt.
Không chỉ đóng góp chi phí, Công ty cổ phần Dược - Trang thiết bị y tế Bình Định còn cử nhân lực tham gia các đoàn khám chữa bệnh.
MAI LÂM