Kiểm tra tình hình sạt lở đất tại AnLão
Ngày 24.12, đoàn công tác của các sở: NN&PTNT, Tài chính, KH&ĐT và GTVT, do Giám đốc Sở NN&PTNT Phan Trọng Hổ làm trưởng đoàn, đã đến huyện An Lão kiểm tra tình hình sạt lở do mưa lũ gây ra. Đoàn đã kiểm tra thực tế tại tuyến đường liên thôn từ trung tâm xã An Nghĩa đi thôn 3, hiện có 5 điểm sạt lở nặng; hơn 30.000 m3 đất đá đổ xuống, lấp toàn bộ mặt đường dài hơn 500m, gây chia cắt giao thông. Hơn một tháng nay, hơn 35 hộ dân đồng bào dân tộc thiểu số tại thôn 3 xã An Nghĩa bị chia cắt, cô lập. Còn tại Km10 thôn 1 xã An Dũng, mưa lũ đã làm sạt lở hơn 50m bờ sông sát đường giao thông, làm nứt hơn 10m đường; rất nguy hiểm khi người và phương tiện qua lại.
Đoàn công tác yêu cầu UBND huyện huy động mọi phương tiện, nhân lực khắc phục tạm nhằm đảm bảo lưu thông trước Tết Nguyên đán Đinh Dậu - năm 2017; đặt biển cảnh báo, phân luồng giao thông để đảm bảo an toàn cho người dân khi lưu thông; đồng thời, cử lực lượng theo dõi sát tình hình sạt lở để kịp thời khắc phục sự cố do mưa lũ gây ra. Đoàn công tác cũng ghi nhận những thiệt hại do mưa lũ gây ra tại An Lão và sẽ trình UBND tỉnh xem xét, hỗ trợ kịp thời.
HỮU BÁ