Cát Chánh nỗ lực khắc phục hậu quả lũ lụt
Ông Đinh Hữu, Phó Chủ tịch UBND xã, cho biết: Thông cảm với những mất mát của người dân địa phương, đến nay đã có 28 đoàn về thăm và cứu trợ cho bà con. Có đoàn cho gạo, mì tôm, nước uống, đồ dùng sinh hoạt gia đình. Có đoàn hỗ trợ bằng tiền mặt, mỗi phần quà ít nhất 100 ngàn đồng, nhiều thì 500 ngàn đồng. Xã cũng nhận 12 tấn gạo của Chính phủ kịp thời phân phát đến các hộ dân trong xã, không để ai phải thiếu đói. Nhìn chung, các hộ đều nhận được quà cứu trợ nên ấm lòng vượt qua khó khăn, ổn định cuộc sống, trước mắt tập trung gieo sạ lúa Đông Xuân 2017.
Có nhà bị sập hoàn toàn, lại là hộ nghèo, ông Nguyễn Văn Lầu (89 tuổi), ở thôn Chánh Định, thổ lộ: “Sau khi nhà tui bị sập do mưa lũ lớn quá, chính quyền địa phương cho người đến dọn dẹp, che chắn cho tui ở tạm, ngoài ra còn cho quà, gạo, mì tôm, lúa giống và được Nhà nước hỗ trợ tiền xây nhà mới, tui vô cùng biết ơn”.
Nông dân Cát Chánh khắc phục đoạn đê sông bị sạt lở. Ảnh: XUÂN THỨC
Còn bà Nguyễn Thị Lan (69 tuổi) ở thôn Chánh Hội, cũng là hộ nghèo, bộc bạch: “Các đoàn về thăm hỗ trợ tiền, quà và được Nhà nước hỗ trợ 50 triệu đồng xây nhà mới, tui vui mừng hết đỗi, thời gian tới chắc chắn gia đình vượt qua khó khăn, ổn định cuộc sống”.
Theo ông Võ Thành Hải, Chủ tịch UBND xã Cát Chánh, hiện toàn xã tập trung ổn định đời sống nhân dân sau lũ, nước rút đến đâu tập trung khôi phục hệ thống kênh mương, hốt cát bồi đến đó và xuống giống gieo sạ, phấn đấu sạ hết diện tích 387 ha trước ngày 15.1.2017.
Cũng theo ông Hải, lũ đã làm tuyến kênh tiêu 3 địa phương (An Nhơn, Tuy Phước và Phù Cát) đoạn chảy qua địa bàn xã bị vỡ 200 m, cuốn trôi 600 m3 đất dọc theo tuyến sông Đại An, gây sa bồi trên 10 ha. Trong những ngày qua, bà con đã tập trung hàn khẩu, ra đồng nạo hốt cát bồi để kịp đưa vào sản xuất. Huyện cũng kịp thời hỗ trợ địa phương 30 tấn lúa giống cấp 1. Xã cũng đã trích ngân sách mua hơn 15 tấn lúa giống nữa nên đủ cấp cho bà con gieo sạ hết diện tích vụ Đông Xuân. Huyện cũng hỗ trợ gần 120 triệu đồng khắc phục hậu quả mưa lũ, xã dùng số tiền trên thuê cơ giới hốt cát bồi, đắp và hàn khẩu các đoạn đê sông bị sạt lở.
XUÂN THỨC