Hoài Ân: Tập trung ổn định đời sống cho các hộ bị sập nhà
Trong đợt mưa lũ từ ngày 15-17.12.2016, trên địa bàn huyện Hoài Ân có 11 ngôi nhà bị sập (6 nhà bị sập hoàn toàn). Ðiều đáng quan tâm là tất cả các ngôi nhà bị sập đều không phải do nước lũ mà do lở núi gây ra.
Lãnh đạo UBND huyện Hoài Ân thăm và chỉ đạo khắc phục hậu quả nhà sập do lở núi. Ảnh: VĂN HÙNG
Đến giờ này, bà Nguyễn Thị Gái cùng 4 hộ dân khác tại thôn Vĩnh Đức, xã Ân Tín vẫn còn nhớ mãi cái đêm kinh hoàng vào tối 15 rạng sáng 16.12. Trong khi mọi người đang chìm trong giấc ngủ thì bỗng nhiên nhà cửa rung chuyển, đổ sập mọi thứ. Rất may là mọi người đều chạy thoát ra ngoài, nhưng tất cả 5 ngôi nhà bị sập, trong đó 3 nhà bị sập hoàn toàn; chuồng trại chăn nuôi, vật nuôi và tài sản của họ đều bị vùi lấp trong đất. Do trời mưa nhiều ngày, một mặt núi tự nhiên đứt gãy một đoạn trên 500 m với diện tích trên 1ha và trượt dốc làm mọi thứ đều bị cuốn đi.
Bà Nguyễn Thị Gái cho biết, gia đình bà đã được chính quyền địa phương đến động viên và giúp đỡ kịp thời lương thực, nước uống, hỗ trợ nhà bạt để ở tạm. Các nhà hảo tâm khắp nơi cũng hỗ trợ gần 10 triệu đồng; UBND xã Ân Tín cũng hứa sẽ cấp đất không thu tiền tại khu tái định cư. Dự kiến sau Tết Nguyên đán Đinh Dậu gia đình sẽ xây dựng lại nhà ở vị trí mới.
Cũng trong ngày 16.12, tại thôn An Thường 1, xã Ân Thạnh cũng xảy ra 2 điểm sạt lở đất tại Đồng Tròn và Gò Dê làm hàng chục nhà bị sập, tài sản của nhân dân bị hư hại. Hầu hết các chuồng trại chăn nuôi, công trình phụ, gia súc, gia cầm bị chôn vùi. Ông Nguyễn Kiên Quyết, ở thôn An Thường 1, cho biết, núi lở đã làm cho toàn bộ chuồng heo và nhà bếp của ông bị sập, có 36 con heo chuẩn bị xuất chuồng hiện giờ còn vùi trong đất. Dự kiến phải chờ trời nắng ráo, đất hết lở mới thuê xe cơ giới múc đất lở và heo chết đi xử lý.
Sau khi thiên tai xảy ra, lãnh đạo huyện đã trực tiếp có mặt tại hiện trường chỉ đạo xử lý. Trước mắt là di dời tất cả nhân dân ra khỏi vùng sạt lở, tạm trú ở nơi an toàn; cử lực lượng canh gác không cho dân tiếc của vào thu dọn tài sản; cấp nhà bạt cho các hộ có nhu cầu, hỗ trợ lương thực, nước uống; chỉ đạo các xã cấp đất không thu tiền cho các hộ tại các khu tái định cư.
Ông Hoàng Phi Long, Chủ tịch UBND huyện Hoài Ân, cho biết: Nhằm ổn định chỗ ở lâu dài, đảm bảo tính mạng và đời sống nhân dân, huyện Hoài Ân đã chỉ đạo các xã tổ chức di dời tất cả các hộ dân trong vùng bị sạt lở - nhất là vùng ven núi có độ dốc cao, gần các vực núi, vùng núi dễ bị trượt đất đến nơi ở an toàn cho đến hết mùa mưa lũ.
Cùng với kinh phí hỗ trợ của tỉnh, huyện đang vận động các nhà hảo tâm đóng góp giúp đỡ để các hộ bị thiệt hại có điều kiện xây dựng lại nhà ở khu tái định cư, ổn định cuộc sống. Từ nay đến Tết Nguyên đán không thể xây dựng lại nhà kịp, UBND huyện cũng đề nghị lãnh đạo các địa phương vận động bà con hàng xóm hỗ trợ nhau để các hộ này có nơi đón tết đầm ấm.
VĂN HÙNG