Lập nghiệp từ nuôi gà
Những ngày cuối năm 2016, chúng tôi đến thăm gia đình của anh Lê Ngọc Toàn, 33 tuổi, ở xã Hoài Xuân (Hoài Nhơn). Chỉ vào chiếc xe máy mới tinh, anh Toàn khoe: “Tôi mua bằng tiền bán trứng gà đó”. Nói rồi anh dẫn chúng tôi ra trang trại nuôi gà của mình ở khoảnh đất rộng sau nhà.
Anh Toàn chăm sóc đàn gà của mình.
Anh Toàn là con út trong gia đình 6 anh chị em, cuộc sống vất vả với nghề nông. Để có tiền phụ giúp gia đình, tốt nghiệp đại học, anh ở TP Hồ Chí Minh 2 năm làm công việc trang trí nội thất, thợ sửa nước. Sau thời gian làm ăn xa nhà, năm 2011, anh quyết định về quê lập nghiệp với mô hình nuôi gà đẻ trứng. “Ở đây, cha mẹ làm ruộng mấy chục năm mà vẫn chưa thoát cảnh nghèo. Hơn nữa, hàng xóm cũng chỉ làm những mô hình nhỏ lẻ, nuôi gà thì nuôi thả vườn chứ không nuôi theo quy mô công nghiệp, nên không có gì để học tập. Nhưng tôi thì lại muốn vươn lên làm giàu trên mảnh đất của mình”.
Nghĩ là làm, anh Toàn vay 80 triệu đồng xây dựng chuồng trại và mua 300 con gà mái về nuôi. Sau thời gian nuôi kết hợp nhân đàn, đến giữa năm 2013, anh thu lợi gần 100 triệu đồng từ việc bán trứng. Để đạt thành quả này, anh Toàn đã phải vượt qua rất nhiều khó khăn do thiếu kiến thức, kinh nghiệm chăn nuôi và tiếp cận thị trường.
Thành công bước đầu đã cho anh thêm động lực gắn bó với nghề. Đầu năm 2015, anh Toàn nâng đàn gà lên 1.500 con. Theo tính toán của anh, với quy mô này, trung bình mỗi ngày từ đàn gà mang lại cho anh lợi nhuận từ 400 ngàn đồng. Điều này đã phần nào cho thấy anh chọn khởi nghiệp bằng nghề chăn nuôi gà là đúng. Anh Toàn cho biết: “Để thành công trong nuôi gà đòi hỏi phải chăm chỉ, chịu khó học hỏi kinh nghiệm, chăm sóc đúng kỹ thuật, bảo đảm chất lượng con giống tốt, chuồng trại sạch sẽ, thoáng mát, thực hiện tốt vệ sinh và kiểm soát thú y”.
Anh Nguyễn Anh Hoài, Bí thư Xã đoàn Hoài Xuân, đánh giá: Anh Toàn là một thanh niên giàu nghị lực, dám nghĩ dám làm. Mô hình nuôi gà của anh Toàn rất hiệu quả, cho thu nhập cao, mở ra một hướng đi mới về làm kinh tế cho thanh niên trong vùng.
Nói về định hướng của mình trong thời gian tới, anh Toàn cho biết: “Tôi muốn tiếp tục mở rộng quy mô trang trại nuôi gà của mình nhưng đợt dịch cúm gia cầm cuối năm 2013 và đợt lũ vừa rồi làm thiệt hại hơn 200 triệu đồng, nên giờ gặp nhiều khó khăn về nguồn vốn. Tôi mong muốn thời gian tới sẽ được hỗ trợ vay vốn để mở rộng chăn nuôi, phát triển kinh tế gia đình”.
HỒNG PHÚC