Ban CHQS huyện Vĩnh Thạnh: Điểm sáng trong phong trào thi đua Quyết thắng năm 2016
Với tinh thần chủ động, sáng tạo, cán bộ, chiến sĩ Ban CHQS huyện Vĩnh Thạnh đã tích cực khắc phục khó khăn, đoàn kết nội bộ, thực hiện tốt các chỉ tiêu, nhiệm vụ được giao, trở thành điểm sáng trong phong trào thi đua Quyết thắng của LLVT tỉnh năm 2016.
LLVT huyện Vĩnh Thạnh giúp dân xây dựng nông thôn mới.
Thượng tá Đinh Văn Tân, Chính trị viên Ban CHQS huyện Vĩnh Thạnh, cho biết: “Thời gian qua, Đảng ủy, Ban CHQS huyện đã lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng đơn vị có nền nếp chính quy, rèn luyện kỷ luật, tập trung khắc phục những khâu yếu, mặt yếu, không để cán bộ, nhân viên vi phạm kỷ luật; nội bộ đoàn kết thống nhất cao từ lời nói đến hành động, coi đây là khâu then chốt để phong trào thi đua Quyết thắng phát huy hiệu quả cả bề rộng lẫn chiều sâu, tạo tiền đề để đơn vị hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao”.
Năm qua, Đảng ủy, Ban CHQS huyện Vĩnh Thạnh đã tổ chức quán triệt nghiêm túc các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, Nhà nước, Bộ Quốc phòng, Quân khu, Đảng ủy Quân sự tỉnh… về công tác quân sự, quốc phòng trong tình hình mới, góp phần nâng cao nhận thức về tình hình nhiệm vụ, xây dựng bản lĩnh chính trị, niềm tin cho cán bộ, chiến sĩ LLVT huyện.
Đơn vị cũng xác định rõ nội dung và chỉ tiêu thi đua cụ thể, phù hợp với từng đơn vị và đối tượng, tổ chức ký kết thi đua giữa các đơn vị cơ sở trong các đợt thi đua thường xuyên và đột kích, nhằm nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác. Nội dung và mục tiêu của phong trào thi đua Quyết thắng luôn gắn với thực hiện các cuộc vận động như: “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, “Quản lý, khai thác vũ khí trang bị kỹ thuật tốt, bền, an toàn, tiết kiệm và an toàn giao thông”, các phong trào “Ngành Hậu cần Quân đội làm theo lời Bác Hồ dạy”, “Xây dựng, quản lý doanh trại chính quy, xanh, sạch, đẹp”… Trong đó, đơn vị luôn chú trọng xây dựng đơn vị vững mạnh về chính trị, tạo chuyển biến toàn diện trong nhận thức và hành động của cán bộ, chiến sĩ.
Với các biện pháp tích cực đó, phong trào thi đua Quyết thắng của Ban CHQS huyện Vĩnh Thạnh đã đạt hiệu quả thiết thực. Năm 2016, Ban CHQS huyện đã tham mưu cho Hội đồng Giáo dục quốc phòng - an ninh (QP-AN) huyện tổ chức bồi dưỡng kiến thức QP-AN cho các đối tượng đúng quy định, bảo đảm chỉ tiêu; công tác phổ biến kiến thức QP-AN cho toàn dân, nhất là cho các già làng, người có uy tín trong các dòng tộc được chú trọng. Đơn vị đã tổ chức huấn luyện cho 587/730 chiến sĩ dân quân tự vệ (DQTV), đạt 80,41% so với tổng số DQTV toàn huyện; tỉ lệ đảng viên trong lực lượng DQTV đạt 30,82%, đoàn viên đạt 67,67%.
Ban CHQS huyện Vĩnh Thạnh còn thực hiện công tác chính sách đối với quân đội và hậu phương quân đội, giải quyết chính sách tồn đọng sau chiến tranh chặt chẽ, đúng đối tượng; khảo sát và đã quy tập được 2 hài cốt liệt sĩ đưa vào nghĩa trang; thường xuyên thăm hỏi, động viên các đối tượng chính sách trên địa bàn nhân dịp lễ, Tết.
Ngoài ra, đơn vị cũng phối hợp hiệp đồng chặt chẽ với các cơ quan, đơn vị trên địa bàn huyện tổ chức lực lượng, phương tiện ứng phó có hiệu quả với lũ lụt xảy ra trên địa bàn huyện và giúp đỡ nhân dân khắc phục hậu quả thiên tai.
Nét nổi bật trong thực hiện phong trào thi đua Quyết thắng của Ban CHQS huyện Vĩnh Thạnh năm qua là đã chủ động tham mưu Huyện ủy, UBND huyện lãnh đạo, chỉ đạo các cơ quan, ban ngành của huyện tập trung cao độ cho nhiệm vụ diễn tập khu vực phòng thủ huyện; từ đó, các vai diễn của khung tập đã thể hiện khá tốt nhiệm vụ của mình trong các giai đoạn diễn tập, được Ban chỉ đạo diễn tập tỉnh đánh giá cao.
Với việc hoàn thành tốt các nội dung chỉ tiêu được giao, Ban CHQS huyện Vĩnh Thạnh được Bộ Tư lệnh Quân khu 5 tặng Cờ thi đua xuất sắc trong phong trào thi đua Quyết thắng LLVT tỉnh năm 2016 và được UBND tỉnh tặng Bằng khen vì đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2016.
BÙI QUỐC SỰ