Nhiều phần quà đến với người dân vùng lũ
* Tặng 1.140 suất quà cho đồng bào vùng lũ Tuy Phước
Trong 2 ngày 7 và 8.12, tập thể Công ty CP thiết kế xây dựng Khai Đạt, Công ty TNHH tư vấn xây dựng Fanxiphan cùng Trung tâm ngoại ngữ tư vấn du học ba lô TP Hồ Chí Minh đã về huyện Tuy Phước thăm và tặng 1.100 suất quà cho 1.100 hộ bị thiệt hại do mưa lũ tại 3 xã Phước Hòa, Phước Thắng và Phước Quang, mỗi phần quà trị giá 150 ngàn đồng (gồm dầu ăn, nước mắm và 100 ngàn đồng tiền mặt), với tổng giá trị quà tặng 165 triệu đồng.
Ban quản lý dự án 5 tặng quà đồng bào vùng lũ xã Phước Thắng. Ảnh Xuân Thức
Cùng thời gian trên Ban quản lý dự án 5 cũng đã về thăm và tặng 40 suất quà, cho 40 hộ bị thiệt hại nặng do mưa lũ của xã Phước Thắng, mỗi suất gồm 10 kg gạo và 1 triệu đồng tiền mặt, với tổng giá trị quà tặng 44 triệu đồng. Đây là số tiền cán bộ, viên chức của Ban quản lý dự án 5 đóng góp ủng đồng bào vùng lũ Bình Định.
XUÂN THỨC
* Trạm thu phí BOT Bắc Bình Định đã tổ chức chương trình "Đỏ lửa ngày xuân".
Sáng 8.1, hưởng ứng phong trào "Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc màu da cam Xuân Đinh Dậu 2017", thông qua Hội Chữ thập đỏ huyện Hoài Nhơn, Trạm thu phí BOT Bắc Bình Định đã tổ chức chương trình "Đỏ lửa ngày xuân".
Đoàn đã trao 300 suất quà cho các hộ dân thuộc diện nghèo, cận nghèo, khuyết tật ở 3 xã Hoài Đức, Hoài Xuân và Hoài Thanh Tây, mỗi suất 300 ngàn đồng, gồm: 100 ngàn đồng tiền mặt và một số nhu yếu phẩm trị giá 200 ngàn đồng gồm 1 thùng mì tôm, 10 kg gạo, dầu ăn, đường bột ngọt.... với mong muốn phần nào giúp đỡ bà con có hoàn cảnh khó khăn vừa trải qua 5 đợt mưa lũ liên tiếp cùng vui đón một cái Tết đầm ấm hơn.
Quang Hải
* Hiệp Hội gỗ Bình Dương, Hiệp hội Gốm sứ Bình Dương, Công ty Thịnh Việt tại Bình Dương kí kết tài trợ 11 hệ thống nước sạch cho các trường học trên địa bàn huyện Hoài Nhơn
Sau những đợt mưa lũ xảy ra trên địa bàn huyện Hoài Nhơn, nguồn nước đáp ứng nhu cầu sinh hoạt cho nhân dân và các em học sinh gặp nhiều khó khăn do bị nhiễm phèn và bị xâm nhập mặn. Chiều ngày 7.1, tại Phòng Giáo dục huyện Hoài Nhơn, Hiệp Hội gỗ Bình Dương, Hiệp hội Gốm sứ Bình Dương, Công ty Thịnh Việt tại Bình Dương đã tổ chức lễ kí kết tài trợ 11 hệ thống nước sạch với tổng giá trị 275 triệu đồng cho 11 trường Tiểu học, THCS thuộc 4 xã Hoài Đức, Hoài Tân, Hoài Xuân, Hoài Hải.
Việc trao tặng hệ thống nước sạch của các Hiệp hội sẽ góp phần giải quyết khó khăn về nhu cầu nước uống sạch cho cán bộ, giáo viên và học sinh của các trường bị lũ.
* Ngày 8.1, đoàn phật tử TP Vũng Tàu (tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu) và tỉnh Bình Phước đã đến thăm và tặng 300 suất quà (mỗi suất trị giá 500 ngàn đồng) cho các hộ nghèo, hoàn cảnh khó khăn bị thiệt hại do mưa lũ ở 2 xã An Hưng và thị trấn An Lão (huyện An Lão).
ĐĂNG KHẢNH