125 sản phẩm tham dự Cuộc thi khoa học kỹ thuật cấp tỉnh dành cho học sinh trung học
(BĐ) - Chiều 11.1, tại Trường THPT Quốc học Quy Nhơn, Sở GD&ĐT đã khai mạc Cuộc thi khoa học kỹ thuật cấp tỉnh dành cho học sinh trung học năm học 2016-2017.
Cuộc thi được phát động từ 25.4 đến 29.12.2016, Ban tổ chức đã nhận được 125 sản phẩm đăng ký dự thi từ các trường THCS, THPT. Sau vòng thẩm định hồ sơ, 125 sản phẩm thuộc 15 lĩnh vực đã được lựa chọn tham dự vòng chung kết. Trong đó, lĩnh vực hệ thống nhúng có 6 sản phẩm, năng lượng vật lý 6, vật lý thiên văn học 4, kỹ thuật cơ khí 34, rô bôt và máy thông minh 1, khoa học trái đất và môi trường 2, năng lượng kỹ thuật môi trường 12, hóa học 9, hóa sinh 4, khoa học vật liệu 6, khoa học thực vật 3, y học và khoa học sức khỏe 7, y học chuyển dịch 2, khoa học xã hội và hành vi 26, phần mềm hệ thống 3.
Toàn cảnh khu trưng bày sản phẩm dự thi vào chiều 11.1 tại Trường THPT Quốc học Quy Nhơn.
Phát biểu khai mạc Cuộc thi, Phó Giám đốc Sở GD&ĐT Lê Thị Điển khẳng định: 36 giám khảo là những nhà giáo, nhà khoa học giàu kinh nghiệm, có uy tín về chuyên môn sẽ đánh giá một cách chính xác, công bằng, khách quan để giúp Sở GD&ĐT chọn ra những sản phẩm xuất sắc nhất tham dự cuộc thi cấp Quốc gia sẽ diễn ra tại tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu vào tháng 3 tới.
NGỌC TÚ