Bệnh viện đa khoa tỉnh: Khẳng định vị thế “tuyến đầu”
Là cơ sở y tế hạng I, tuyến cao nhất của ngành Y tế tỉnh, BVÐK tỉnh ngày càng khẳng định vị thế trên từng lĩnh vực chuyên môn sâu. Không chỉ mang lại lợi ích cho người bệnh địa phương, sự phát triển bền vững trong hoạt động khám chữa bệnh của BVÐK tỉnh đã nhận được sự đánh giá cao của các cơ sở tuyến Trung ương.
Đó là một trong những đánh giá nổi bật được đưa ra tại hội nghị Tổng kết công tác năm 2016, triển khai phương hướng, nhiệm vụ năm 2017 được BVĐK tỉnh tổ chức ngày 11.1.
Thành công trên nhiều mũi nhọn
Từ năm 2008, khoa Ngoại Chấn thương - Bỏng của BVĐK tỉnh đã triển khai phẫu thuật nội soi khớp gối - một kỹ thuật cao, phức tạp vượt quá phân tuyến kỹ thuật của một cơ sở y tế tuyến tỉnh. Từ đó đến nay, kỹ thuật này không ngừng được hoàn thiện, nâng cao, từ phẫu thuật nội soi khớp gối để tái tạo 1 dây chằng đã nâng lên 2 dây, 3 dây cùng lúc. Chỉ tính riêng trong năm 2016, đã có hơn 80 ca nội soi khớp gối tái tạo dây chằng được thực hiện tại BVĐK tỉnh.
“Phẫu thuật nội soi tái tạo đồng thời các dây chằng khớp gối là xu thế tiến bộ nhất trong điều trị các tổn thương lỏng lẻo nặng ở khớp gối. Áp dụng thành công kỹ thuật này còn có ý nghĩa lớn khi các chấn thương khớp gối do tai nạn giao thông ngày càng gia tăng, gây tổn thương các dây chằng khớp gối, chủ yếu là đứt dây chằng làm giảm khả năng lao động và sinh hoạt của người bị nạn”, Phó trưởng khoa Ngoại Chấn thương - Bỏng Trương Kim Hùng cho hay.
Không riêng kỹ thuật cao này, khoa Ngoại Chấn thương - Bỏng còn duy trì tốt kỹ thuật thay khớp háng bán phần và toàn phần. Ở quy mô toàn viện, nhiều kỹ thuật chuyên sâu, vượt tuyến cấp tỉnh khác cũng được ứng dụng ngày càng nhiều và thực hiện thường quy: phẫu thuật dị dạng lồng ngực, phẫu thuật đường tiêu hóa bằng máy cắt nối tự động…. cùng các điều trị đa mô thức trong ung thư (phẫu thuật cắt toàn bộ tuyến giáp nạo hạch cổ 2 bên để điều trị ung thư giáp, xạ trị gia tốc thẳng ung thư dạ dày, hóa trị hỗ trợ, hóa trị triệu chứng, liệu pháp nhắm trúng đích).
“Bên cạnh đó, bệnh viện cũng đã cấp cứu kịp thời, điều trị thành công rất nhiều các trường hợp nặng, nguy kịch như thủng tim, sốc mất máu cấp, đa chấn thương”, Giám đốc BVĐK tỉnh Hồ Việt Mỹ thông tin.
Trong năm 2016, BVÐK tỉnh đã chú trọng tăng số giường điều trị nội trú, đạt 1.419 giường (theo kế hoạch chỉ 1.100 giường), góp phần giảm áp lực quá tải. Hoạt động cải cách hành chính được chú trọng từ khoa Khám bệnh, rút ngắn thời gian chờ đợi của người bệnh.
Hướng về phía trước
Thành quả đã đạt được là cơ sở vững chắc để BVĐK tỉnh tiếp tục đặt ra nhiệm vụ triển khai thêm nhiều kỹ thuật mới. Trước mắt, trong năm 2017, danh mục kỹ thuật mới đáng chú ý có: phẫu thuật bắc cầu nối chủ vành trong bệnh lý động mạch vành, phẫu thuật nội soi lồng ngực điều trị kén khí và tràn khí màng phổi, phẫu thuật ung thư thực quản, điều trị vô sinh, tán sỏi niệu quản qua nội soi bằng laser, phẫu thuật nội soi tuyến giáp bằng dao siêu âm…
Theo Giám đốc Sở Y tế Lê Quang Hùng, để đảm bảo hiệu quả cao nhất của các kỹ thuật mới, BVĐK tỉnh phải xây dựng kế hoạch triển khai cụ thể đối với từng khoa chuyên môn. “Nhất định phải chú trọng tính đồng đều, không để như thời gian qua, có những khoa phát triển rất mạnh, triển khai nhiều kỹ thuật mới; trong khi có những khoa suốt thời gian dài chẳng thấy có gì mới mẻ”, ông Hùng lưu ý.
Bên cạnh hoạt động điều trị, ông Lê Quang Hùng cũng yêu cầu BVĐK tỉnh quan tâm hơn nữa đến nguồn nhân lực. Cụ thể, phải chú trọng công tác quy hoạch, bồi dưỡng nguồn cán bộ để có những lãnh đạo mới thật chất lượng. Đồng thời, thực hiện nhiều giải pháp để thu hút nhân lực chất lượng cao, đặc biệt là đối với các khoa Truyền nhiễm, Nội thận - Lọc máu, Giải phẫu bệnh…
Có một thực tế đáng lo ngại là, dù BVĐK tỉnh không còn thiếu hụt nhân lực nghiêm trọng, nhưng vẫn còn một số khoa “khủng hoảng” bác sĩ. Theo Trưởng khoa Truyền nhiễm Nguyễn Thị Thu Oanh, khoa hiện chỉ có 4 bác sĩ, nhưng “mất” 1 người “cắm” ở phòng khám; trong khi khoa chịu áp lực rất lớn mỗi khi có dịch bệnh bùng phát, nhất là dịch sốt xuất huyết như thời gian vừa qua, lại phải gánh cả phòng điều trị HIV/AIDS. “Cuối năm 2017, 1 bác sĩ nghỉ hưu; năm 2018 sẽ có thêm 2 người nữa. Không chuẩn bị ngay từ bây giờ thì rất gay go”, bác sĩ Oanh bày tỏ.
“BVÐK tỉnh phải tăng cường quản lý cán bộ, nhân viên, đảm bảo giờ giấc làm việc; phải quyết liệt hơn nữa trong quản lý hành nghề đối với đội ngũ bác sĩ. Qua kiểm tra giám sát, chúng tôi đã phát hiện có tình trạng bác sĩ hoạt động quá phạm vi chuyên môn cho phép”.
Ông LÊ QUANG HÙNG, Giám đốc Sở Y tế
NGUYỄN VĂN TRANG