Tiếp tục hỗ trợ đồng bào vùng lũ Bình Định
* Bệnh viện Chợ Rẫy khám bệnh, cấp thuốc miễn phí ở Hoài Ân
Bác sĩ Bệnh viện Chợ rẫy khám bệnh và cấp thuốc miễn phí cho bệnh nhân nghèo
Ngày 13.1, Đoàn 16 bác sĩ của Bệnh viện Chợ Rẫy đã về khám bệnh và cấp thuốc miễn phí cho 1.600 bệnh nhân nghèo (giá trị thuốc khoảng 100 ngàn đồng/bệnh nhân) bị ảnh hưởng của lũ lụt của huyện Hoài Ân. Trong gần 2 tháng chống chọi với mưa lũ đã ảnh hưởng đến sức khỏe người dân, nhiều dịch bệnh như hô hấp, tiêu hóa… đã xuất hiện. Các Bác sĩ đã khám, tư vấn cho nhân dân một số biện pháp phòng bệnh, tự chăm sóc một số bệnh ngoài da, bệnh về mắt, đường tiêu hóa và vệ sinh môi trường sau lũ lụt.
Đây là hoạt động ý nghĩa thiết thực của bác sĩ Bệnh viện Chợ Rẫy trong phong trào tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng.
Văn Hùng
* Tỉnh đoàn tiếp nhận 426 triệu đồng hỗ trợ người dân vùng lũ
(BĐ) – Chiều 13.1, tại Hội trường cơ quan Tỉnh đoàn, Tỉnh đoàn đã tổ chức Lễ tiếp nhận 426 triệu đồng hỗ trợ an sinh xã hội, giúp đỡ bà con nhân dân vùng lũ tỉnh từ Công ty Honda Việt Nam và Báo Thanh niên.
Dịp này, đại diện công ty Honda Việt Nam và Báo Thanh niên đã trao tặng 15 suất quà, trong đó trao cho 5 hộ gia đình có nhà bị sập hoàn toàn 1 triệu đồng/suất và 10 hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn bị ảnh hưởng bởi mưa lũ tại TP Quy Nhơn 1,5 triệu đồng/suất.
HẢI YẾN
* Công đoàn Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Ngân hàng TMCP ACB thăm và tặng quà cho người dân
Ngày 13.1, Công đoàn Viện kiểm sát nhân dân tối cao phối hợp cùng Ngân hàng TMCP ACB đã đến thăm và tặng quà những người dân chịu thiệt hại do đợt lũ lụt vừa qua tại xã Mỹ Chánh (huyện Phù Mỹ), xã Cát Sơn (huyện Phù Cát).
Ông Bùi Mạnh Cường (trái) và ông Trần Văn Sang (phải) trao quà cho người dân ở xã Mỹ Chánh (huyện Phù Mỹ)
Tại các địa phương, ông Bùi Mạnh Cường – Phó Viện trưởng Viện KSND tối cao và ông Trần Văn Sang – Viện trưởng Viện KSND tỉnh cùng thành viên Ngân hàng TMCP ACB đã trao 147 phần quà. Đối với hộ gia đình có người thân mất do lũ lụt được hỗ trợ 5 triệu đồng, mỗi hộ có nhà bị sập nhà hoàn toàn được hỗ trợ 3 triệu đồng, các hộ nhà sập một phần là 2,5 triệu đồng và những hộ bị thiệt hại do mưa lũ thì được 600 nghìn đồng. Tổng giá trị quà tặng là 200 triệu đồng.
KIM CHI
* 300 suất quà của Ngân hàng CSXH Việt Nam hỗ trợ đồng bào vùng lũ Bình Định
(BĐ) - Ngày 13.1, Đoàn công tác Ngân hàng Chính sách xã hội (CSXH) Việt Nam do ông Lê Ngọc Bảo, Ủy viên HĐQT dẫn đầu, phối hợp với Chi nhánh Ngân hàng CSXH Bình Định đã tổ chức đi thăm và hỗ trợ đồng bào vùng lũ huyện vùng cao An Lão.
Đại diện Ngân hàng CSXH Việt Nam về đây thực hiện Chương trình “An sinh xã hội”, đồng thời nhân dịp đón xuân Đinh Dậu - 2017, Ngân hàng CSXH đã quyết định hỗ trợ đồng bào vùng lũ thuộc 2 xã vùng cao An Nghĩa và An Quang (huyện An Lão) 300 suất quà, mỗi xã 150 suất quà, mỗi suất trị giá 600.000 đồng (gồm 500.000 đồng tiền mặt và quà Tết trị giá 100.000 đồng), với tổng trị giá 180 triệu đồng.
Viết Hiền
* Tặng quà vùng lũ Tuy Phước và TX An Nhơn
Trong 2 ngày 12 – 13.1, Nhóm từ thiện Mai Vàng Hà Nội, Ngân hàng Sacombank chi nhánh Bình Định đã về thăm và tặng 100 suất quà cho đồng bào bị thiệt hại do mưa lũ ở xã Phước Thắng (huyện Tuy Phước), mỗi suất quà trị giá 400 ngàn đồng, gồm gạo, dầu ăn, nước mắm, đường, bột ngọt và 200 ngàn đồng tiền mặt, với tổng giá trị quà tặng 40 triệu đồng.
Công ty TNHH tư vấn thiết kế xây dựng Faxiban, tặng 210 suất quà cho các hộ dân khu vực Mỹ Hòa, phường Đập Đá. Ảnh Xuân Thức
Cùng thời gian trên, Công ty TNHH tư vấn thiết kế xây dựng Fanxiban có địa chỉ ở TP Hồ Chí Minh đã về khu vực Mỹ Hòa, phường Đập Đá (TX An Nhơn) thăm và tặng 210 suất quà, mỗi suất quà gồm dầu ăn, nước mắm và 150 ngàn đồng tiền mặt, với tổng giá trị quà tặng 31,5 triệu đồng.
XUÂN THỨC
* Hoài Ân: Ngân hàng Agribank Chi nhánh Sài Gòn và Ngân hàng đầu tư và Phát triển Việt Nam tặng quà cho các hộ dân
Ngày 12.1, đại diện lãnh đạo Ngân hàng Agribank Chi nhánh Sài Gòn phối hợp với Hội Chữ thập đỏ huyện Hoài Ân đã đi thăm và tặng 200 suất quà, mỗi suất gồm 500 ngàn đồng và 5 kg gạo, một chiếc áo mưa cho nhân dân bị thiệt hại do các đợt mưa lũ vừa qua. Trong đó xã Ân Hữu 100 suất, xã Ân Đức 100 suất. Số tiền trên được trích từ nguồn vận động và quỹ Công đoàn của Ngân hàng.
Ngân hàng Agribank Chi nhánh Sài Gòn tặng quà cho các hộ dân tại xã Ân Hữu
Chiều 13.1, đại diện lãnh đạo Trung tâm nghiên cứu thuộc Ngân hàng đầu tư và Phát triển Việt Nam đã trao 10.000 quyển vở cho huyện Hoài Ân. Số vở trên được phân bổ đến các trường học để cấp phát cho các em học sinh vùng lũ trên địa bàn huyện.
Tống Bình
* Trong 2 ngày 12 và 13.1, Tổ chức Cứu trợ trẻ em Quốc tế tại Việt Nam phối hợp với Hội CTĐ tỉnh đã thực hiện cứu trợ cho 1.000 hộ nghèo bị ảnh hưởng bởi lũ lụt ở các xã: Cát Nhơn (huyện Phù Cát), Phước Thuận, Phước Sơn (huyện Tuy Phước) và Nhơn Tân (TX An Nhơn). Đoàn đã trao 500 thùng hàng gia đình (trị giá 650 ngàn đồng/thùng), 500 suất tiền mặt (trị giá 500 - 700 ngàn đồng/suất) và 500 bộ dụng cụ cho học sinh tiểu học (trị giá 350 ngàn đồng/bộ). Tổng giá trị quà tặng hơn 804 triệu đồng.
NGUYỄN MUỘI
* Chiều 13.1, đại diện Trung tâm Nghiên cứu thuộc Ngân hàng Đầu tư và Phát triển Việt Nam đã trao 10.000 quyển vở học sinh cho huyện Hoài Ân. Số vở trên được phân bổ đến các trường học trong huyện để cấp phát cho các em học sinh vùng lũ trên địa bàn huyện.
TỐNG BÌNH
* Sáng 13.1, Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin TP Quy Nhơn đã đến thăm và tặng 5 suất quà (trị giá 500 ngàn đồng/suất) cho các gia đình nạn nhân bị ảnh hưởng nặng do chất độc da cam/dioxin tại 3 phường Lê Lợi, Hải Cảng và Trần Hưng Đạo. Dịp này, Bảo hiểm BIDV Bình Định cũng tặng 5 gia đình trên mỗi gia đình 1 phần quà trị giá gần 250 ngàn đồng.
AN NAM
* Chiều 13.1, bà Lâm Thị Khán (tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu) đã về thăm, tặng 150 suất quà (trị giá 300 ngàn đồng/suất) cho các hộ nghèo, hoàn cảnh khó khăn ở xã An Hòa và thị trấn An Lão (huyện An Lão).
ĐĂNG KHẢNH
* Trong 2 ngày 12 và 13.1, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Tây Sơn đã hỗ trợ 75 suất quà (tổng trị giá 15 triệu đồng) cho người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn; 625 suất quà (tổng trị giá 255 triệu đồng) cho người nghèo bị thiệt hại trong các đợt lũ lụt vừa qua tại các xã, thị trấn trong huyện.
HUỲNH TẤN SĨ
* Công ty CP Vinperl (thuộc Tập đoàn Vingroup) đã trực tiếp hỗ trợ 154 suất quà (mỗi suất trị giá 1 triệu đồng) cho đồng bào nghèo, đồng bào bị thiệt hại do lũ lụt gây ra ở huyện Tây Sơn.
H.T.S
* Ngày 13.1, Quỹ thiện tâm TP Quy Nhơn phối hợp với phường Nhơn Thành (TX An Nhơn) đã thăm và tặng 50 suất quà (trị giá 450 ngàn đồng/suất) cho các hộ nghèo ở phường Nhơn Thành.
MAI VĂN MINH