Vận tải hành khách trong dịp Tết Nguyên đán Ðinh Dậu 2017:
Chuẩn bị chu đáo, nỗ lực phục vụ
Ngày 12.1, Sở GTVT đã triển khai kế hoạch phục vụ nhu cầu đi lại của nhân dân trong dịp Tết Nguyên đán và mùa lễ hội xuân Ðinh Dậu năm 2017. Với mục tiêu phục vụ tốt nhất nhu cầu đi lại của nhân dân, ngành GTVT tỉnh cam kết đảm bảo phương tiện và hạn chế tối thiểu tình trạng ùn tắc giao thông.
Một góc Bến xe khách trung tâm TP Quy Nhơn. Ảnh: N.HÂN
Đảm bảo đủ phương tiện
Theo ông Đặng Cao Thanh, Trưởng phòng Quản lý vận tải thuộc Sở GTVT, nhu cầu đi lại của nhân dân vào dịp Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 dự báo tăng khoảng 25 - 30% so với bình thường. Đặc biệt, thời điểm sau Tết (từ mùng 6 đến 12 Tết), tuyến Bình Định đi TP Hồ Chí Minh và các tỉnh Bình Dương, Bà Rịa - Vũng Tàu sẽ tăng khoảng 300%. Để đáp ứng nhu cầu, Sở GTVT đã chỉ đạo các bến xe, các doanh nghiệp kinh doanh vận tải (DNVT) trên địa bàn tỉnh tập trung lực lượng, chuẩn bị bến bãi, phương tiện, nhằm đảm bảo phục vụ tốt nhất nhu cầu đi lại của người dân.
Sở GTVT đã thành lập Ban chỉ đạo (BCĐ) phục vụ vận chuyển hành khách (VCHK) trong dịp Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017, do ông Đặng Văn Ái, Phó Giám đốc Sở, làm Trưởng ban. BCĐ đã yêu cầu các bến xe trên địa bàn tỉnh phải chủ động phối hợp với các DNVT trên từng tuyến, nhằm giải tỏa khách kịp thời trước và sau Tết. Trường hợp ứ đọng khách, bến xe phải báo cáo BCĐ để có phương án huy động xe phục vụ đầy đủ. BCĐ cũng đã yêu cầu các DNVT phải lập kế hoạch phục vụ trong dịp Tết, có phương án tổ chức VCHK một cách hợp lý trên cơ sở quay vòng, tăng chuyến, nghiêm cấm các DN bỏ chuyến để đưa phương tiện VCHK theo hợp đồng; đồng thời phải xây dựng và đăng ký biểu đồ chạy xe trong các ngày phục vụ Tết tại các đầu bến.
Ông Nguyễn Đức Nhân - Giám đốc Công ty cổ phần Bến xe Bình Định - cho biết: Để đảm bảo phục vụ nhu cầu VCHK dịp Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017, bến xe đã kêu gọi các DNVT trong và ngoài tỉnh huy động hàng trăm xe khách vào phục vụ VCHK, tăng khoảng 20% so với dịp Tết năm trước. Trong đó, riêng tuyến Quy Nhơn - TP Hồ Chí Minh hằng ngày có 55 xe giường nằm (loại 45 chỗ) phục vụ giờ cao điểm từ 20 tháng Chạp Âm lịch đến ngày 12 Tết Đinh Dậu. Ngoài ra, đơn vị cũng đã có kế hoạch linh động điều chuyển xe từ những tuyến vắng khách sang chạy tuyến đông khách để tăng cường phương tiện phục vụ khi có yêu cầu.
Theo ông Đặng Văn Ái, với số lượng phương tiện hiện có và các phương tiện dự phòng để tăng cường giải tỏa khách, ngành vận tải cam kết sẽ phục vụ hành khách tốt nhất, không để xảy ra tình trạng ùn ứ khách. Một khi cung đáp ứng đủ cầu, thì tình trạng hành khách phải mua vé “chợ đen” hoặc phải đi lại với giá cước cao so với quy định rất khó xảy ra. Dịp Tết Nguyên đán năm nay, ngành GTVT tỉnh cũng đã bố trí nhiều xe khách dự phòng để VCHK từ những xe bị xử lý hạ tải, xe có sự cố kỹ thuật, hoặc vi phạm Luật Giao thông đường bộ...
Tăng cường kiểm tra, kiểm soát
Theo ngành chức năng, năm nào cũng vậy, trong dịp trước, trong và sau Tết Nguyên đán, tình trạng khó khăn trong việc mua vé xe, cùng với nạn nhồi nhét khách và bao vấn nạn khác trong lĩnh vực vận tải hành khách thường xuyên tái diễn. Nhằm đảm bảo tốt nhất nhu cầu VCHK vào thời điểm cuối năm, tại cuộc họp triển khai kế hoạch phục vụ nhu cầu đi lại của nhân dân trong dịp Tết Nguyên đán Đinh Dậu, lãnh đạo ngành GTVT tỉnh đã yêu cầu các DNVT cam kết không để xảy ra các hiện tượng như xe không đảm bảo an toàn, đón trả khách không đúng nơi, chở quá số người, tăng giá vé ngoài quy định... Đồng thời, Sở GTVT cũng đã chỉ đạo lực lượng Thanh tra giao thông phối hợp chặt chẽ với lực lượng Cảnh sát giao thông tăng cường tuần tra kiểm soát, đảm bảo trật tự an toàn giao thông, không để xảy ra những sự cố đáng tiếc làm ảnh hưởng đến việc đi lại của nhân dân.
Ông Nguyễn Đức Nhân cho biết thêm: Hiện nay, Bến xe khách Trung tâm Quy Nhơn đã bố trí lực lượng thường trực tại bến xe để kiểm tra chất lượng phương tiện, số khách trước khi xe xuất bến cũng như các công tác đảm bảo an toàn cho người và tài sản của hành khách. Ban quản lý bến xe cũng đã cho mở tất cả các cổng và bố trí lực lượng điều hành xe ra vào bến; phân luồng, xử lý, giải quyết nhanh các sự cố phát sinh để không xảy ra hiện tượng ùn tắc, làm ảnh hưởng đến việc giao thông đi lại của hành khách. Việc tổ chức bán vé trước cho khách, bán vé qua điện thoại cũng là một yếu tố làm giảm áp lực trong những ngày trước, trong và sau Tết Nguyên đán. Bến xe cũng đã yêu cầu các DNVT hành khách cam kết nâng cao chất lượng dịch vụ, đảm bảo phục vụ tốt nhất nhu cầu đi lại của người dân. Được sự đồng ý của Sở GTVT và Sở Tài chính, các DNVT cũng được phép tăng thêm phụ thu chiều xe rỗng tuyến từ Quy Nhơn đi TP Hồ Chí Minh dịp trước Tết vào giá vé từ 20% đến 60% tùy theo tuyến và ngày xuất phát, nhưng không được phép vượt quá 60%. Riêng các tuyến liên tỉnh còn lại mức phụ thu chiều xe rỗng không được vượt quá 50%.
Ông Đặng Văn Ái cho biết thêm: Đến thời điểm này, công tác chuẩn bị phục vụ nhu cầu đi lại của nhân dân trong dịp Tết Nguyên đán Đinh Dậu đã được các đơn vị vận tải hành khách trên địa bàn tỉnh hoàn tất. Ngành GTVT cam kết sẽ đảm bảo an toàn giao thông thông suốt, an toàn; tuyệt đối không để hành khách nào chậm chuyến về quê đón Tết, cũng như trở lại nơi làm việc sau Tết Nguyên đán. Sở cũng đã chỉ đạo lực lượng Thanh tra giao thông phối hợp chặt chẽ với Cảnh sát giao thông tăng cường kiểm tra, kiểm soát, siết chặt kỷ cương, trật tự trong công tác đảm bảo trật tự an toàn giao thông; xử lý nghiêm các lái xe vi phạm Luật Giao thông đường bộ. Đồng thời, tổ chức tốt công tác quản lý các bến, bãi đỗ xe; có biện pháp chấn chỉnh, sửa chữa an toàn, phân luồng các đoạn, tuyến có nguy cơ ùn tắc giao thông, nhằm kịp thời điều tiết giao thông, tránh xảy ra các sự cố, tai nạn giao thông đáng tiếc.
NGUYỄN HÂN