Chăm lo Tết cho người lao động
Tết với người lao động (NLĐ) vẫn gắn với nỗi lo “cơm, áo, gạo, tiền”. Không nợ lương, thực hiện thưởng Tết và hỗ trợ gia đình lao động nghèo là trách nhiệm của các doanh nghiệp (DN) nhằm giúp NLĐ vơi đi nỗi lo Tết và đảm bảo quan hệ lao động hài hòa.
Đảm bảo tiền lương
Thông tin từ Sở LĐ-TB&XH, thông qua báo cáo chính thức của 84 DN trên địa bàn tỉnh, dịp Tết Nguyên đán Đinh Dậu - 2017, tình hình nợ lương NLĐ chưa xuất hiện. Qua khảo sát, thu nhập tiền lương trung bình của NLĐ năm 2016 ở khu vực DN nhà nước là 8,5 triệu đồng/người/tháng; khu vực có cổ phần vốn góp nhà nước là 6,9 triệu đồng/người/tháng; khu vực có vốn đầu tư nước ngoài từ 5-7 triệu đồng/người/tháng. NLĐ ở khu vực dân doanh có thu nhập thấp hơn cả, với mức lương bình quân trong năm khoảng 5 triệu đồng/người/tháng.
Nỗi lo tiền lương, thưởng khá eo hẹp khiến nhiều công nhân chuẩn bị đón Tết với niềm ưu tư lộ rõ.
Cùng với tiền lương, thưởng Tết là khoản thu được NLĐ ngóng đợi. Thưởng Tết Nguyên đán Đinh Dậu - 2017 tăng hơn so với Tết Nguyên đán Bính Thân - 2016. Mức thưởng cao nhất là 89 triệu đồng/người thuộc về DN có vốn đầu tư nước ngoài, cao hơn mức thưởng cao nhất của năm ngoái (cũng thuộc về khu vực DN có vốn đầu tư nước ngoài) là 21 triệu đồng.
Tuy nhiên, mức thưởng thấp nhất cho NLĐ vào Tết Nguyên đán này lại thấp hơn so với “mức sàn” của năm ngoái, chỉ 300 ngàn đồng/người. Mức thưởng thấp nhất này chủ yếu dành cho lực lượng lao động trực tiếp sản xuất ở 2 khu vực: DN có vốn đầu tư nước ngoài và DN dân doanh. Mức thưởng như vậy chỉ mang tính động viên là chính.
Chị Lê Thị Hạnh (32 tuổi, ở xã Phước An, huyện Tuy Phước), công nhân một DN may ở KCN Phú Tài, chia sẻ: “Dù chỉ còn hơn 1 tuần nữa là đến Tết, song vợ chồng tôi gần như vẫn chưa mua sắm gì. Năm nay, kinh tế khó khăn, tiền thưởng Tết của tôi chỉ vài trăm ngàn đồng. Chồng tôi làm thợ chẻ đá ở Cụm công nghiệp Phước An cũng cố gắng làm đến cận Tết để kiếm thêm. Là “thủ quỹ” của gia đình, tôi đã báo trước với 2 con là mỗi đứa chỉ được 1 bộ quần áo mới, riêng chồng và tôi thì không sắm quần áo mới, mà dồn sức lo giỗ chạp, chăm chút cho 3 ngày Tết. Từ giờ đến Tết, mua sắm gì, tôi cũng xác định “liệu cơm gắp mắm” để tránh cảnh hao hụt, khổ sở vì Tết”.
Quan tâm người lao động nghèo
Với NLĐ có hoàn cảnh khó khăn, nhiều DN, công đoàn cơ sở đã lên kế hoạch tổ chức các hoạt động hỗ trợ Tết cho cán bộ, công nhân nghèo, NLĐ có người thân mắc bệnh nặng hoặc bị ảnh hưởng bởi thiên tai.
Theo ông Nguyễn Hữu Hà, Chủ tịch Công đoàn Công ty Điện lực Bình Định, Tết Nguyên đán Đinh Dậu - 2017, Công ty sẽ triển khai tặng quà cho các điểm trực sản xuất điện phục vụ Tết; đồng thời hỗ trợ 10 gia đình cán bộ, nhân viên thuộc diện khó khăn với mức 1 triệu đồng/suất, khảo sát và tặng quà nhân viên có người thân mắc bệnh nặng với mức tương tự. Đối với cán bộ hưu trí, Công ty Điện lực Bình Định cũng hỗ trợ 15 suất quà, với mức 500 ngàn đồng/suất.
Trong khi đó, Công ty CP Đường sắt Nghĩa Bình đã triển khai khảo sát và lập danh sách 72 trường hợp nhân viên bị ảnh hưởng nặng nề bởi lũ lụt (Bình Định có 48 trường hợp) để đề nghị Công đoàn Đường sắt Việt Nam hỗ trợ. Ông Trần Thanh Sơn, Chủ tịch Công đoàn Công ty, cho biết: “Chúng tôi đã khảo sát thiệt hại (trên cơ sở có xác nhận của địa phương) để Công đoàn ngành có thể giúp nhân viên, NLĐ vượt qua khó khăn. Mặt khác, Công ty cũng dành khoảng 40 triệu đồng để tặng quà các gia đình công nhân có hoàn cảnh khó khăn; thăm các tổ chắn, nhân viên trực ban giao thừa, Tết; thăm gia đình Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.
NGUYỄN MUỘI