Nỗ lực giảm nghèo ở Nhơn Hải
Nhơn Hải là xã bán đảo thuộc TP Quy Nhơn. Toàn xã có 1.304 hộ dân, với 4.832 nhân khẩu, diện tích nhỏ hẹp, dân cư đông đúc, đời sống người dân chủ yếu làm nghề biển, mức thu nhập thấp, trình độ dân trí, nhận thức trong bộ phận dân cư còn thấp. Mấy năm gần đây, từ nhiều nguồn đầu tư, Nhơn Hải tích cực cải thiện điều kiện cơ sở hạ tầng: điện, đường, trường, trạm, trụ sở làm việc xã, thôn, kè chắn sóng... Đây được xem là nền tảng quan trọng để thúc đẩy công tác giảm nghèo và thực hiện các chính sách an sinh xã hội.
Để thực hiện hiệu quả chương trình mục tiêu giảm nghèo, Nhơn Hải đã xây dựng và nỗ lực thực hiện Chương trình mục tiêu giảm nghèo giai đoạn 2011 - 2015 và Chương trình giảm nghèo bền vững giai đoạn 2016 - 2020; đẩy mạnh công tác cho vay vốn tín dụng hộ nghèo; cho học sinh, sinh viên vay vốn ưu đãi; hỗ trợ nhà ở cho hộ nghèo theo Quyết định 167 của Chính phủ; miễn giảm học phí và hỗ trợ tiền điện cho hộ nghèo...
Hiện nay, cảnh “dôi dư” lao động nhàn rỗi ở Nhơn Hải không còn nữa nhờ chính quyền xã động viên, hướng dẫn để nhiều người tìm được việc làm, có thu nhập ổn định từ các doanh nghiệp may, gỗ ở Quy Nhơn...
Trong 5 năm qua, xã đã phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội tỉnh giải ngân hơn 9,5 tỉ đồng cho 619 lượt hộ dân vay vốn phát triển sản xuất, kinh doanh, phục vụ học tập. Trong năm 2015, xã đã hỗ trợ xóa nhà ở đơn sơ cho 4 hộ nghèo, với tổng kinh phí trên 100 triệu đồng. Các chính sách hỗ trợ con em hộ nghèo trong giáo dục và đào tạo, hỗ trợ tiền điện cho hộ nghèo, chính sách bảo trợ xã hội, cứu tế giáp hạt, đỏ lửa theo quy định của Nhà nước luôn được địa phương quan tâm.
Bên cạnh đó, xã còn phối hợp tạo điều kiện cho hơn 500 lao động được làm việc tại các doanh nghiệp gỗ, may ở Quy Nhơn, các doanh nghiệp tại Khu kinh tế Nhơn Hội, Tập đoàn FLC Quy Nhơn... và trên 100 lao động xuất khẩu lao động làm việc tại các nước: Nhật Bản, Đài Loan, Hàn Quốc. Từ đó, tăng thêm thu nhập, ổn định cuộc sống cho người dân trong xã.
Chính sách hỗ trợ y tế cho người nghèo được quan tâm thực hiện theo đúng quy định, 100% nhân khẩu hộ nghèo được cấp thẻ BHYT, hộ cận nghèo được hỗ trợ 70% mệnh giá BHYT. Ngoài ra, các đối tượng người cao tuổi, bảo trợ xã hội, đối tượng chính sách... được cấp thẻ BHYT theo quy định của Nhà nước. Việc đảm bảo các điều kiện chăm sóc sức khỏe cơ bản đã đem lại hiệu quả thiết thực, giúp các hộ nghèo, cận nghèo ổn định một phần đời sống.
Có thể nói, dù còn gặp rất nhiều khó khăn nhưng nhờ chính quyền và người dân cùng nỗ lực, đến nay tỉ lệ hộ nghèo ở Nhơn Hải đã giảm xuống còn 3,76%. Và cùng với đó là tin vui, Nhơn Hải đã đạt chuẩn nông thôn mới vào tháng 11.2016.Có thể nói, dù còn gặp rất nhiều khó khăn nhưng nhờ chính quyền và người dân cùng nỗ lực, đến nay tỉ lệ hộ nghèo ở Nhơn Hải đã giảm xuống còn 3,76%. Và cùng với đó là tin vui, Nhơn Hải đã đạt chuẩn nông thôn mới vào tháng 11.2016.
NGỌC NHUẬN