220 ha lúa vừa gieo sạ bị ngập úng do mưa lớn
Ngày 17.1, ông Nguyễn Văn Nhâm, Chủ tịch UBND xã Phước Hòa (huyện Tuy Phước), cho biết đến nay toàn xã xuống giống gieo sạ được 480/549 ha. Tuy nhiên do ảnh hưởng không khí lạnh từ ngày 14 – 16.1 gây mưa lớn, nước từ thượng nguồn đổ về kết hợp với triều dâng làm ngập úng cục bộ 220 ha mới xuống giống được 2 – 3 ngày, nguy cơ hư hại giống khá cao. Còn 69 ha chưa gieo sạ được do cát bồi dày và 1 số diện tích không tiêu úng được tập trung ở các thôn Hữu Thành, Kim Xuyên, Tân Giản.
220 ha lúa vừa xuống giống gieo sạ của xã Phước Hòa bị ngập do mưa lớn. Ảnh Xuân Thức
Hiện nay địa phương đang động viên bà con sử dụng máy bơm nước để chống úng cứu lúa, đồng thời đề nghị cấp trên hỗ trợ kinh phí khắc phục ruộng sa bồi, ruộng bị ngập úng sớm đưa vào gieo sạ.
XUÂN THỨC