Thu thuế vượt dự toán 132,9%
(BĐ) - Chiều 18.1, UBND tỉnh tổ chức Hội nghị Tổng kết công tác Thuế năm 2016 và bàn giải pháp thực hiện nhiệm vụ năm 2017 (ảnh). Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng chủ trì hội nghị.
Báo cáo của Cục Thuế tỉnh tại hội nghị cho biết, tính đến 31.12.2016 toàn ngành Thuế tỉnh đã thu vào ngân sách 5.858,7 tỉ đồng thuế các loại, so với dự toán Bộ Tài chính giao đạt 132,9%; so với dự toán UBND tỉnh giao đạt 132,6%; và so với cùng kỳ tăng 28,6%.
Nếu loại trừ khoản thu tiền sử dụng đất (1.939,3 tỉ đồng), số thu cả năm 2016 là 3.919,3 tỉ đồng; so với dự toán Bộ Tài chính giao đạt 104,8%; so với dự toán UBND tỉnh giao đạt 104,5%; và tăng 18,2% so với cùng kỳ. Với tỉ lệ này đã vượt dự toán thu ngân sách nhà nước do Chủ tịch UBND tỉnh giao tại Chỉ thị số 21/CT-UBND ngày 30.9.2016 đảm bảo tăng tối thiểu 14%-16% so với số thực hiện thu năm 2015.
Nổi bật, 10/14 khoản thu, sắc thuế vượt dự toán được giao; 12/12 đơn vị thu hoàn thành dự toán UBND tỉnh giao về tổng thu và 11/12 đơn vị hoàn thành số thu trừ tiền sử dụng đất.
Tại hội nghị, các ý kiến đã phân tích và làm rõ các hạn chế trong thu ngân sách khi 4/14 khoản thu chưa hoàn thành dự toán, đặc biệt là khoản thu khu vực công thương nghiệp - ngoài quốc doanh (82,9%) và tiền cấp quyền khai thác khoáng sản (67,8%). Tình trạng thất thu thuế ở một số khoản thu, sắc thuế tại một số địa bàn vẫn còn; nhất là đối với khu vực doanh nghiệp ngoài quốc doanh đối với những ngành nghề như: ăn uống, khách sạn, nhà hàng, kinh doanh vận tải, xe máy...
Bên cạnh đó là những khó khăn trong thu tiền cấp quyền khai thác khoáng sản; một số chính sách thuế mới ban hành làm giảm nguồn thu đã ảnh hưởng lớn đến việc thực hiện nhiệm vụ thu ngân sách trên địa bàn...
Năm 2017, mục tiêu ngành Thuế đặt ra đến cuối năm hoàn thành vượt mức dự toán thu 5.574 tỉ đồng. Để thực hiện, các nhóm giải pháp đề ra tập trung chủ động rà soát, phối hợp với các cơ quan liên quan tham mưu, đề xuất với UBND các cấp giải pháp về cơ chế, chính sách, cải cách thủ tục hành chính, nhằm khuyến khích, thu hút đầu tư, phát triển sản xuất kinh doanh, thúc đẩy tăng trưởng kinh tế, tạo nguồn thu cho ngân sách nhà nước; tham mưu đề xuất UBND tỉnh triển khai xây dựng và thực hiện Đề án tăng cường các biện pháp quản lý thu thuế công thương nghiệp - ngoài quốc doanh và các khoản thuế liên quan đến đất đai. Tăng cường công tác tuyên truyền, hỗ trợ và đối thoại người nộp thuế. Thực hiện tốt công tác phối hợp thu ngân sách nhà nước và nộp thuế điện tử giữa Kho bạc Nhà nước, ngành Thuế và các ngân hàng.
Đồng thời, đảm bảo ít nhất 90% hồ sơ hoàn thuế được giải quyết đúng thời hạn quy định; phát hiện và phản ánh kịp thời những hiện tượng lợi dụng chính sách để hoàn thuế. Đẩy mạnh công tác thanh, kiểm tra thuế, phấn đấu hoàn thành vượt mức chỉ tiêu, nhiệm vụ Tổng cục Thuế giao.
Đặc biệt, tiếp tục triển khai thực hiện kế hoạch chống thất thu thuế đối với doanh nghiệp ngoài quốc doanh và hộ kinh doanh trong lĩnh vực ăn uống, thương mại, dịch vụ; Đề án quản lý hoạt động kinh doanh xăng dầu qua biện pháp dán tem niêm phong đồng hồ đếm tổng.
Phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng đã biểu dương và ghi nhận những kết quả và nỗ lực lớn của ngành Thuế, các sở ngành và địa phương trong tỉnh về công tác thu ngân sách trong bối cảnh tỉnh gặp nhiều khó khăn về thiên tai năm 2016. Tuy nhiên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng đồng thời nhấn mạnh đến những hạn chế trong công tác thu đối với 4 khoản thu và sắc thuế không đạt, khó nhất là khoản thuế khu vực công thương nghiệp - ngoài quốc doanh. Đồng chí yêu cầu lãnh đạo ngành Thuế và các địa phương chỉ đạo quyết liệt, tập trung các nguồn thu; đặc biệt là siết chặt, tránh tình trạng thất thu từ các lĩnh vực thu trong khu vực công thương nghiệp - ngoài quốc doanh.
THU HIỀN