Xuân yêu thương cho bệnh nhân nghèo
Những phần quà, số tiền mừng tuổi đơn sơ, có lẽ không đủ để làm nên cái Tết đủ đầy cho những gia đình đang đầy lo âu với bệnh tật. Song ít nhiều, hơi ấm Xuân có lẽ đã về giữa lòng người, giữa bệnh viện cùng những sẻ chia.
Từ ngày 16 - 23.1 (tức từ 19 - 26 tháng Chạp), Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh phối hợp với các tổ chức, đơn vị tổ chức chương trình “Xuân yêu thương” cho bệnh nhân nghèo, tại tất cả các cơ sở y tế trên địa bàn tỉnh.
Nhân lên tình Xuân
Rằm tháng Chạp, cụ bà Võ Thị Đông (96 tuổi, ở xã Hoài Châu Bắc, huyện Hoài Nhơn) bị té khi đi lại trong nhà. Con cháu vội vàng đưa cụ vào Trung tâm Y tế huyện Hoài Nhơn rồi thay phiên túc trực chăm sóc. Cụ bà hom hem nằm trên giường, chân trái bị bó bột. Con dâu cụ, bà Nguyễn Thị Phấn (68 tuổi) kể: “Tết này, có thể cả nhà ăn Tết trong bệnh viện cùng cụ. Bởi cụ đã yếu, về ăn Tết rồi lỡ có chuyện gì, gia đình trở tay không kịp. Cả nhà cũng lo, nếu Tết không về được nhà, cụ dễ tủi thân nên nhắc con cháu thường xuyên lui tới cho cụ thấy vui”.
Giáp Tết, những phần quà trao tay ngay tại phòng bệnh mang ý nghĩa động viên lớn lao, giúp bệnh nhân và người nhà vơi đi nỗi chạnh lòng vì phải xa nhà trong thời điểm sum họp.
Một mình nằm điều trị tại BVĐK khu vực Bồng Sơn, ông Cao Nĩ (80 tuổi, ở xã Ân Mỹ, huyện Hoài Ân) thấy ấm lòng khi nhận được phần quà và mừng tuổi của Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh phối hợp với Công ty du lịch Vietravel - Chi nhánh Quy Nhơn trao tặng. Cụ ông với đôi mắt hõm sâu nắm lấy tay người trao quà nói lời cảm ơn chân thành. Ông bảo: “Tui ráng mau khỏe, xuất viện trước Tết để mang tiền mừng tuổi này về đưa vợ đi chợ Tết”.
Trong khi đó, gia đình anh Nguyễn Văn Vương (27 tuổi, ở thôn Cảnh An 2, xã Phước Thành, huyện Tuy Phước) vẫn chưa nghĩ gì đến Tết. Những ngày cuối năm, cả nhà đang tập trung tâm trí và sức lực vào cuộc chiến giành giật sự sống cho anh Vương. Sau tai nạn giao thông dẫn đến chấn thương sọ não, bị bệnh viện trả về sau 3 tháng điều trị, anh đang sống đời sống thực vật tại nhà. Hai người em của anh, vốn đã phải hứng chịu nỗi đau mồ côi cả cha và mẹ vì bệnh tật, nay tiếp tục oằn người chịu đựng nỗi dày vò khi chứng kiến người thân lay lắt bên lằn ranh sinh - tử.
Những ngày tháng trước mắt lắm gian nan nhưng Nguyễn Văn Vững (25 tuổi, em trai của Vương) cố gắng mạnh mẽ như chính cái tên ba mẹ đặt, trở thành người chăm sóc anh trai và là chỗ dựa của em gái 16 tuổi, của ông bà nội ở tuổi 80, của 1 người vợ trẻ và 2 đứa con thơ. Anh Vững chia sẻ: “Nếu mình ngã nữa thì cả nhà không biết sẽ thế nào. Hôm rồi, anh Vương đột ngột mở mắt, cả nhà dấy lên hy vọng nên lại xin chuyển viện xuống BVĐK tỉnh. Nhưng rồi, sau 2 ngày, bệnh viện lại trả về!”.
Giữa không khí ảm đạm, u buồn, gia đình anh Vững thấy ấm lòng khi có một số nhà hảo tâm, nhóm thiện nguyện tìm đến, động viên tinh thần và trao cho gia đình sự trợ giúp thiết thực. Anh Vững tâm sự: “Nhóm thiện nguyện Ước mơ đã hỗ trợ gia đình hơn 13 triệu đồng. Số tiền này rất ý nghĩa với gia đình để vượt qua khó khăn trước mắt, phần nào giúp em gái út đang học lớp 10 ở Trường THPT số 1 Tuy Phước tiếp tục con đường học tập”.
Xích lại gần nhau hơn trong Tết
Đón Tết ở bệnh viện thường là các trường hợp bệnh nặng như người mắc bệnh mãn tính, các bệnh nhân ngoại chấn thương. Hiểu rõ tâm lý của bệnh nhân trong thời điểm Tết sum họp, các bệnh viện thường tổ chức một số hoạt động sẻ chia với bệnh nhân và người nhà.
Ông Trương Ngọc Hưởng, Phó Giám đốc Trung tâm Y tế huyện An Lão, cho biết: “Mỗi năm, vào dịp Tết, có khoảng 30 bệnh nhân phải đón Tết ở bệnh viện. Mùng Một Tết, lãnh đạo Huyện ủy, HĐND, UBND huyện sẽ đến thăm và chúc Tết, tặng quà động viên bệnh nhân, người nhà. Bệnh viện cũng tổ chức tặng quà, thăm hỏi bệnh nhân như một cách giúp họ vơi đi nỗi buồn xa nhà, vượt qua bệnh tật và sớm đoàn viên với gia đình”.
Tại Bệnh viện Tâm thần Bình Định, bệnh nhân phải đón Tết ở bệnh viện thường là những trường hợp bệnh nặng. Phần lớn những người này có hoàn cảnh gia đình hết sức khó khăn. “Để chia sẻ với bệnh nhân trong thời điểm Tết Nguyên đán, bệnh viện xuất quỹ nhân đạo hỗ trợ 30.000 đồng/người/ngày để bữa ăn của các bệnh nhân thêm tươm tất. Như vậy, so với ngày thường, người bệnh đóng tiền ăn là 24.000 đồng, bữa cơm ngày Tết sẽ lên đến 54.000 đồng” - ông Nguyễn Trọng Sáng, Trưởng khoa Dinh dưỡng, Bệnh viện Tâm thần Bình Định trao đổi.
Riêng với những bệnh nhân nhiều lần đón Tết ở bệnh viện như vợ chồng ông Đặng Minh Trung (50 tuổi, ở xã Tam Quan Bắc, huyện Hoài Nhơn - bệnh nhân chạy thận tại BVĐK tỉnh), Tết là dịp để những người trong “xóm chạy thận” xích lại gần nhau hơn. “Tết ở xóm chạy thận rộn ràng hơn. Ngoài quà cáp và mừng tuổi, có năm, còn có nhà hảo tâm tặng chậu cúc vàng để có thêm không khí xuân. Ngày Tết, bà con gửi lời chào hỏi nhau. Thường thì chúng tôi sẽ chúc cho nhau tiếp tục vượt qua bệnh tật để những ngày Tết năm tới vẫn còn được nhìn thấy nhau, đi chạy thận cùng nhau”.
NGUYỄN MUỘI