HỘI CTÐ HUYỆN VĨNH THẠNH:
Nỗ lực lớn, kết quả khả quan
Năm qua, nét nổi bật trong hoạt động của Hội Chữ thập đỏ (CTĐ) huyện Vĩnh Thạnh là không chỉ phát triển tổ chức mà còn đẩy mạnh nhiều hoạt động cứu trợ, tăng cường vận động hiến máu tình nguyện. Ở các huyện đồng bằng những nội dung như vậy có thể đã thành bình thường, nhưng với một huyện miền núi như Vĩnh Thạnh, điều đó cần những nỗ lực tương đối lớn.
Nét nổi bật trong hoạt động của Hội CTĐ huyện Vĩnh Thạnh là không chỉ phát triển tổ chức mà còn đẩy mạnh nhiều hoạt động cứu trợ, tăng cường vận động hiến máu tình nguyện.
- Trong ảnh: Trao giấy khen cho những cá nhân, đơn vị có thành tích tốt trong công tác Hội.
Ngay từ đầu năm, Hội đã xây dựng và triển khai tuyên truyền, vận động tổ chức, cá nhân trong và ngoài tỉnh ủng hộ đối tượng có hoàn cảnh khó khăn cần được trợ giúp để có thêm điều kiện vươn lên trong cuộc sống. Kết quả, có hơn 1.000 lượt đối tượng khó khăn được hỗ trợ, với tổng trị giá hơn 836,7 triệu đồng. Những chương trình, nội dung được cộng đồng quan tâm là: Tết người nghèo và nạn nhân chất độc da cam, cứu trợ xã hội, hỗ trợ người nghèo xây dựng, sửa chữa nhà ở, duy trì hoạt động bếp ăn tình thương…
Với vai trò là cơ quan thường trực Ban vận động Hiến máu tình nguyện huyện, Hội đã xây dựng kế hoạch, phối hợp với Ban chỉ đạo Vận động hiến máu tình nguyện các xã, thị trấn tổ chức 2 đợt hiến máu, thu được 284 đơn vị máu tình nguyện.
Bên cạnh đó, Hội đã phối hợp các đơn vị liên quan tổ chức vận động người dân nâng cao nhận thức, chuẩn bị các điều kiện ứng phó với thiên tai, thảm họa để hạn chế thấp nhất thiệt hại về người và vật chất; chuẩn bị vật chất để hỗ trợ kịp thời khi có sự cố thiên tai, thảm họa xảy ra; triển khai các hoạt động cứu trợ theo kế hoạch; đẩy mạnh thực hiện Cuộc vận động mỗi tổ chức, mỗi cá nhân gắn với một địa chỉ nhân đạo...
NGUYỄN THỊ THU NGUYÊN