HOÀI NHƠN:
Chấm dứt sơ chế, chế biến thủy sản gây ô nhiễm môi trường trong khu dân cư
(BĐ) - Phó Chủ tịch UBND huyện Hoài Nhơn Nguyễn Chí Công vừa ký văn bản gửi UBND các xã, thị trấn trên địa bàn huyện yêu cầu các địa phương tuyên truyền, vận động và thông báo cho mọi người dân không được sơ chế, chế biến (mổ, xẻ và phơi) thủy sản gây ô nhiễm môi trường trong khu dân cư; đồng thời tăng cường kiểm tra, quản lý chặt quỹ đất do UBND các xã, thị trấn quản lý, không để xảy ra tình trạng người dân tự ý lấn, chiếm sử dụng đất làm nơi sơ chế, chế biến thủy sản hoặc phục vụ sản xuất, kinh doanh, dịch vụ khác khi chưa được cấp có thẩm quyền cho phép.
Theo ông Công, thời gian qua, trên địa bàn một số xã, thị trấn trong huyện đã xảy ra tình trạng người dân thu mua thủy sản và sơ chế, chế biến trong khu dân cư làm phát sinh mùi hôi thối, khó chịu và xả nước thải sản xuất chưa được xử lí đảm bảo theo quy định vào môi trường ảnh hưởng đến đời sống và sinh hoạt của người dân xung quanh. Ngoài ra, còn một số người dân chiếm đất do UBND xã, thị trấn quản lý làm nơi sơ chế, chế biến thủy sản gây ô nhiễm môi trường và bức xúc trong nhân dân.
PHẠM PHƯƠNG