Tình hình đón Tết Nguyên đán Ðinh Dậu 2017:
Tết ấm trong sự chung tay, chia sẻ
Sáng 2.2, UBND tỉnh họp giao ban đầu năm mới đánh giá tình hình vui xuân, đón Tết Nguyên đán Ðinh Dậu 2017 của nhân dân trên địa bàn tỉnh. Với hậu quả nặng nề của 5 đợt mưa lũ liên tiếp những tháng cuối năm, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng nhấn mạnh tinh thần vào cuộc tích cực của cả hệ thống chính trị, cùng sự chung tay, chia sẻ của các doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân để lo cho dân đón Tết đầm ấm, vui tươi.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng phát biểu chỉ đạo tại giao ban đầu năm mới.
Lo Tết đủ đầy
Một trong những vấn đề đáng ngại nhất của người dân mỗi dịp Tết đến xuân về là sự biến động của thị trường hàng hóa, dịch vụ, giá cả các mặt hàng thiết yếu. Đảm bảo cung cầu thị trường trước, trong và sau Tết Nguyên đán, đồng thời chuẩn bị đầy đủ các mặt hàng thiết yếu phục vụ kịp thời đồng bào miền núi, vùng sâu, vùng xa, hơn 31 tỉ đồng đã được tỉnh tạm ứng cho 5 doanh nghiệp tham gia bình ổn giá. Để tạo kênh phân phối, kích cầu tiêu dùng và bổ sung lượng hàng hóa, Hội chợ Khuyến mại - Bình Định 2016; Tháng bán hàng khuyến mãi, giảm giá, với sự hưởng ứng của hơn 100 doanh nghiệp, cơ sở sản xuất, kinh doanh cũng đã diễn ra.
“Nhờ chủ động trong công tác chuẩn bị hàng hóa phục vụ Tết nên tình hình lưu thông hàng hóa trên thị trường trước, trong và sau Tết thông suốt, nguồn cung dồi dào. Công tác kiểm tra, kiểm soát thị trường được tăng cường. Vì thế, lượng hàng hóa, giá cả phục vụ Tết không có biến động lớn” - Giám đốc Sở Công Thương Man Ngọc Lý cho biết.
Trải qua nhiều khó khăn, thách thức vào những tháng cuối năm 2016, công tác an sinh xã hội, chăm lo Tết cho các đối tượng chính sách, đồng bào dân tộc thiểu số và người dân vùng lũ được ưu tiên hàng đầu. Cùng với các nguồn hỗ trợ từ Trung ương, tỉnh, các địa phương đã phân bổ hơn 3.578 tấn gạo hỗ trợ đồng bào bị thiệt hại do lũ lụt và “đỏ lửa” cho những trường hợp khó khăn, neo đơn, không để hộ nào thiếu đói. Hàng trăm đoàn cứu trợ, tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân trong và ngoài tỉnh quyên góp và trực tiếp hỗ trợ, cứu trợ, tặng quà tết.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng nhấn mạnh: “Sự chung tay, sẻ chia đó đã tạo nên nguồn lực rất lớn, góp phần làm ấm lòng những người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn, bị thiệt hại do lũ lụt trong dịp Tết Nguyên đán cổ truyền”.
Hoạt động chăm lo tiền lương, thưởng tết cho cán bộ, công nhân viên cũng được các doanh nghiệp sản xuất thực hiện chu đáo. Theo Giám đốc Sở LĐ-TB&XH Nguyễn Mỹ Quang, điểm đáng ghi nhận là không có trường hợp doanh nghiệp nợ lương, nợ tiền thưởng Tết.
Không chỉ lo Tết đủ đầy, các hoạt động chăm sóc đời sống tinh thần cũng được chú trọng. Nhiều hoạt động văn hóa, văn nghệ, vui chơi giải trí được xã hội hóa, mang lại nhiều sắc màu và cung bậc cảm xúc cho người dân trong tỉnh lẫn khách du lịch. Sở Du lịch đã tổ chức thành công Lễ hội du lịch Xuân Đinh Dậu - 2017, các doanh nghiệp du lịch cũng chủ động chuẩn bị chu đáo các điều kiện phục vụ khách. Tổng lượng khách đăng ký tại các cơ sở lưu trú ước đạt gần 7.800 lượt, tăng 11% so với cùng kỳ (khách nước ngoài và Việt kiều trên 1.800 lượt, tăng 20% so với cùng kỳ).
Công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân, bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm được thực hiện tốt hơn; các bác sĩ, cán bộ và nhân viên y tế ngày đêm ứng trực cấp cứu, điều trị, chăm sóc người bệnh. An ninh chính trị được giữ vững, trật tự an toàn xã hội, an toàn giao thông được đặc biệt quan tâm.
Tập trung thực hiện nhiệm vụ ngay sau nghỉ Tết
Ngay tại giao ban đầu năm, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng yêu cầu sau Tết, các cấp, ngành, địa phương bắt tay tập trung triển khai thực hiện kế hoạch năm 2017, nhất là trong chỉ đạo điều hành phát triển KT-XH và ngân sách nhà nước. Ưu tiên trong thời gian tới là tập trung các nguồn lực, chỉ đạo sản xuất nông nghiệp, với quyết tâm giành thắng lợi vụ sản xuất Đông Xuân 2016-2017. Vấn đề không kém phần quan trọng nữa là tổng kiểm tra để chuẩn bị tái thiết sau mưa lũ, nhất là các công trình giao thông, thủy lợi, trường học, trạm y tế.
Với sản xuất công nghiệp, yêu cầu các sở, ngành rà soát, nắm chắc tình hình sản xuất và có giải pháp tháo gỡ, hỗ trợ kịp thời cho doanh nghiệp gặp khó về lao động, nguyên liệu, thị trường tiêu thụ... Bên cạnh đó, đẩy mạnh giải phóng mặt bằng và tập trung xây dựng cơ sở hạ tầng Khu kinh tế (KKT) Nhơn Hội và các khu, cụm công nghiệp nhằm thu hút đầu tư, tạo thuận lợi triển khai nhanh dự án có quy mô lớn, mang tính chất động lực.
Chủ tịch UBND tỉnh lưu ý: Phải đẩy mạnh quảng bá, kêu gọi, thu hút các dự án đầu tư vào KKT Nhơn Hội và các khu, cụm công nghiệp, khu du lịch. Đồng thời, tiếp tục làm việc, đôn đốc nhà đầu tư sớm triển khai dự án Khu công nghiệp - đô thị và dịch vụ Becamex; hoàn thành và đưa vào hoạt động nhà máy thép Hoa Sen Nhơn Hội và một số dự án đầu tư du lịch đã “đặt chỗ”.
Ngoài ra, công tác xây dựng cơ bản cũng phải được đẩy mạnh ngay từ đầu năm, đặc biệt quyết liệt với các công trình quốc lộ 1D (đoạn Long Vân đến bến xe liên tỉnh), quốc lộ 19 (đoạn từ cảng Quy Nhơn đến giao quốc lộ 1A), đường 639B (đoạn Vân Canh - Quy Nhơn), đường trục KKT Nhơn Hội nối dài, hồ Đồng Mít, hệ thống kênh tưới Thượng Sơn, Tổ hợp Không gian khoa học...
Vụ quán cà phê Ð.G và quán hải sản Th.Th vào giao ban đầu năm
5 “điểm trừ” được Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đưa ra ngay tại giao ban đầu năm xoay quanh vấn đề ảnh hưởng không tốt đến phát triển du lịch của tỉnh, như: tình trạng người ăn xin, chèo kéo khách du lịch, buôn bán mất mỹ quan, vệ sinh môi trường. Ðặc biệt là câu chuyện quán cà phê Ð.G (Quy Nhơn) và quán hải sản Th.Th (Phù Cát) - đăng trên facebook thu hút rất nhiều lượt chia sẻ, bình luận của nhiều người về “phụ phí” và vấn nạn “chặt chém” những ngày Tết vừa qua, cũng như thông tin phản ảnh khách sạn nâng giá phòng vô tội vạ. Chủ tịch UBND tỉnh khẳng định: “Chúng ta đang xây dựng một hình ảnh du lịch Quy Nhơn - Bình Ðịnh rất tốt và thân thiện. Ðừng chỉ vì những thông tin này mà làm mất hình ảnh. Sở Công Thương và Sở Du lịch phối hợp kiểm tra ngay”.
THU HIỀN