Mưa lớn gây ngập lụt vùng hạ lưu sông Côn
Do ảnh hưởng không khí lạnh tăng cường nên từ ngày 1- 3.2, trên địa bàn 2 huyện Tuy Phước và Phù Cát có mưa vừa đến mưa to, nước từ thượng nguồn đổ về gây lũ hạ lưu sông Côn. Nhiều tuyến đường bị ngập, đã có hàng trăm hecta ruộng sạ từ 5-20 ngày bị ngập sâu, hơn 100 ha ruộng ven đê đông 2 xã Phước Thắng (huyện Tuy Phước) và Cát Chánh (huyện Phù Cát) vẫn chưa gieo sạ được.
Tại xã Phước Hòa (huyện Tuy Phước), các tuyến giao thông thôn Hữu Thành, Kim Xuyên đến tỉnh lộ 636B bị ngập, nước chảy xiết, một số khu dân cư bị cô lập phải đi lại bằng sõng. Ông Phạm Quang Ân, Phó Phòng NN - PTNT huyện Tuy Phước, cho biết đã có trên 500 ha lúa thuộc các xã Phước Thuận, Phước Sơn, Phước Hòa, Phước Quang, Phước Thắng bị ngập; hiện nước đang xuống mạnh, số diện tích lúa bị ngập có thể tăng lên.
XUÂN THỨC