Ðại đội kho 6: Đảm bảo an toàn kho, sẵn sàng đáp ứng nhiệm vụ
Những ngày đầu năm mới, chúng tôi có mặt tại khu kỹ thuật, Đại đội kho 6 (Phòng Kỹ thuật, Bộ CHQS tỉnh). Mặc dù vẫn còn sắc xuân nhưng cán bộ, nhân viên ở đây đã vào guồng với công việc sửa chữa, bảo dưỡng các loại vũ khí, trang bị. Đưa tay gạt vội những giọt mồ hôi trên khuôn mặt lấm lem dầu mỡ, trung úy chuyên nghiệp Nguyễn Đình Thế, thủ kho đạn, chia sẻ: “Công việc này không cho phép chúng tôi lơ là, mất tập trung. Chỉ cần một sơ suất nhỏ, hoặc thực hiện không đúng quy trình thì rất nguy hiểm và mất an toàn ngay”.
Lính thợ Kho K6 bảo dưỡng vũ khí.
Hầu hết cán bộ, nhân viên đang công tác ở đây đã có trên dưới 15 năm gắn bó với nhà kho, trạm xưởng. Trung úy chuyên nghiệp Nguyễn Ngọc Ẩn, người có thâm niên nhất ở đơn vị, ví von: “Công việc của chúng tôi cũng gần giống như của bác sĩ, y tá vậy: cẩn trọng, chăm chút, tỉ mỉ. Chỉ cần một sơ suất nhỏ trong quá trình bảo quản, bảo dưỡng các loại vũ khí, đạn dược thôi thì hậu quả thật khó lường”. Chỉ bằng lòng yêu nghề, các lính thợ Kho K6 mới vượt qua áp lực thường xuyên và những hiểm nguy, hoàn thành tốt nhiệm vụ cấp trên giao.
Với đặc thù nhiệm vụ là niêm cất, bảo dưỡng số lượng lớn các loại vũ khí trang bị, phương tiện, kỹ thuật cho LLVT tỉnh trong thực hiện nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu và các nhiệm vụ đột xuất khác, nên trong những năm qua, Bộ CHQS tỉnh thường xuyên quan tâm, tạo điều kiện về mọi mặt cho đơn vị hoạt động. Hệ thống các nhà kho cất giữ vũ khí trang bị luôn được nâng cấp và xây dựng kiên cố, nhất là hệ thống cảnh báo, giám sát và hệ thống phòng chống cháy nổ. Bên cạnh việc đầu tư cơ sở vật chất, công tác cải thiện môi trường làm việc, chăm lo điều kiện vật chất, tinh thần cho cán bộ, nhân viên cũng luôn được chú trọng. Qua đó góp phần nâng cao ý thức của cán bộ, chiến sĩ đối với công tác bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động, phòng chống cháy nổ.
Thượng úy Trà Tuấn Đạt, Đại đội trưởng Kho K6, cho biết: “An toàn là phương châm hành động của cán bộ, chiến sĩ đơn vị. Đó không chỉ là bảo đảm an toàn về người trong quá trình bảo quản, bảo dưỡng, sửa chữa vũ khí, trang bị mà các loại vũ khí, trang bị còn phải bảo đảm an toàn trong thực hiện nhiệm vụ huấn luyện sẵn sàng chiến đấu, diễn tập, tham gia các nội dung thực hành bắn đạn thật... Có như vậy, đơn vị mới hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao”.
THIÊN PHÚ