Thủ khoa Trường ĐHQN mê toán
Chiều qua, Trường Đại học Quy Nhơn (ĐHQN) đã công bố điểm thi tuyển sinh đại học 2013. Tân thủ khoa của trường là Bùi Việt Hoàng, học sinh Trường THPT Quốc học Quy Nhơn, đạt 27 điểm (Toán 8,75; Lý 8,5; Hóa 9,5).
Biết mình đạt thủ khoa Trường ĐHQN, Bùi Việt Hoàng rất vui mừng, bởi ĐHQN là đích đến hằng mơ ước của cậu học sinh giỏi này. Hoàng tâm sự: “Rất nhiều bạn bè, người thân đã tư vấn, thậm chí vận động em thi vào ngành y dược đang “hot”, nhưng em đã quyết chọn ngành sư phạm Toán của ĐHQN. Từ những lần chỉ em gái học, hướng dẫn bạn cùng lớp có lực học yếu hơn ở cương vị lớp phó học tập, em nhận thấy mình luôn hào hứng với vai trò người truyền đạt kiến thức. Đỗ vào khoa Toán của ĐHQN, với em, là điều không thể khác vì khoa có rất nhiều thầy cô giỏi là GS, TS nổi tiếng trong và ngoài nước. Sinh viên giỏi của khoa còn có cơ hội ra nước ngoài học tập. Tỉnh Bình Định sắp tới có Trung tâm Quốc tế Khoa học và Giáo dục liên ngành, là điều kiện tốt để sinh viên các ngành tự nhiên gặp gỡ, giao lưu học hỏi với những nhà nghiên cứu khoa học hàng đầu quốc tế”.
Với Bùi Việt Hoàng, cách đây 3 năm em cũng đã đạt thủ khoa đầu vào lớp 10 của Trường THPT Quốc học Quy Nhơn (44,75 điểm), rồi tốt nghiệp THPT năm 2013 đạt loại giỏi (54,5 điểm).
Ba của Hoàng là Tiến sĩ Bùi Văn Ban, giảng viên khoa Lịch sử ĐHQN; mẹ Ths Hoàng Phương Thủy, giảng viên khoa Lý luận chính trị ĐHQN nhưng cậu con trai duy nhất lại mê Toán ?. Cậu tân thủ khoa cười thật tươi giải bày: “Rất khó giải thích bởi từ nhỏ, tất cả sự quan tâm của em đều “dính” đến Toán. Đắm đuối với Toán, nhưng em vẫn “ghiền” đọc những cuốn sách liên quan đến các môn học xã hội, các vấn đề xã hội. Em sẽ cố gắng không để mình bị “lệch” bằng cách trang bị cho mình thật nhiều kiến thức, kỹ năng cần thiết”.
Bài, ảnh: NGỌC TÚ
Em chị thật là giỏi, đó là mơ ước của tất cả mọi người đấy. Nhìn Nh thì giống mẹ, còn B thì giống bố nhỉ! rất xinh! một gia đình hoàn hảo. Chúc mừng gia đình cậu mợ!
Vậy là kỳ thi đại học năm 2013, Bình Định đã có 6 bạn thủ khoa rồi, that là "địa linh sinh nhân kiệt". Mình là dân Bình Định hiện làm ăn ở Sài Gòn, tự hào về các bạn lắm. Chúc các bạn luôn tiến bộ, may mắn trong cuộc sống. Con đường phía trước còn gian khổ, hay cố lên các bạn nhé!