Thi công các dự án giao thông trọng điểm: Tập trung đẩy nhanh tiến độ ngay từ đầu năm mới
Dự án (DA) nâng cấp, mở rộng quốc lộ (QL) 1D đoạn từ ngã ba Long Vân đến Bến xe khách liên tỉnh và DA QL 19 đoạn từ Cảng Quy Nhơn đến giao QL 1 là hai công trình giao thông trọng điểm của tỉnh. Thời gian qua, do nhiều nguyên nhân, tiến độ thi công của các DA này khá chậm, ảnh hưởng đến an toàn giao thông, gây bức xúc trong nhân dân.
Nhằm kịp thời tháo gỡ khó khăn, vướng mắc, chỉ đạo, đôn đốc tiến độ thi công, ngày 7.2, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng cùng lãnh đạo các sở, ngành chức năng của tỉnh, UBND TP Quy Nhơn đã kiểm tra tình hình ra quân thi công tại 2 DA giao thông trọng điểm này.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng (thứ 2, bên phải) cùng đoàn công tác của tỉnh kiểm tra tiến độ thi công DA QL 1D tại khu vực ngã ba Long Vân, phường Trần Quang Diệu (TP Quy Nhơn). Ảnh: NGUYỄN HÂN
Chậm tiến độ
Theo báo cáo của Sở GTVT, thời gian qua, mặc dù mặt bằng thi công của DA QL 1D đã được UBND TP Quy Nhơn bàn giao khá thông thoáng, nhưng nhà thầu vẫn thi công ì ạch, chậm tiến độ so với yêu cầu. Một số gói thầu trên toàn tuyến thiếu các điều kiện đảm bảo an toàn giao thông, như: hệ thống biển cảnh báo, đèn chiếu sáng vào ban đêm, dây phản quang, rào chắn bố trí không đầy đủ, không có biện pháp phân luồng giao thông phù hợp…, làm tăng nguy cơ xảy ra tai nạn giao thông trên toàn tuyến.
Đơn vị thi công chưa thực hiện nghiêm túc công tác bảo đảm an toàn lao động, vệ sinh môi trường theo các quy định hiện hành. Đặc biệt, trong thời gian nghỉ Tết Đinh Dậu vừa qua, mặc dù công trường không để xảy ra tai nạn giao thông nghiêm trọng nhưng công tác đảm bảo an toàn giao thông của nhà thầu chưa thật sự nghiêm túc. Các vị trí móng cấp phối đá dăm xuất hiện nhiều ổ gà không được san phẳng kịp thời, gây ảnh hưởng đến quá trình lưu thông của các phương tiện.
Ông Đỗ Thanh Hải, cán bộ Ban quản lý (BQL) DA Giao thông tỉnh - Giám sát DA - cho biết: Theo cam kết của đơn vị thi công (Công ty cổ phần Tập đoàn Phúc Lộc), DA nâng cấp, mở rộng QL 1D lẽ ra phải hoàn thành thi công giai đoạn 1 trước Tết Nguyên đán Đinh Dậu; tuy nhiên, do tình hình mưa lũ kéo dài thời điểm cuối năm nên tiến độ thi công bị chậm trễ. Đến thời điểm hiện nay, khối lượng thi công toàn DA mới chỉ đạt xấp xỉ gần 60%. Hiện Sở GTVT đang yêu cầu đơn vị thi công tập trung phương tiện, nhân lực đẩy nhanh tiến độ để thi công hoàn thành công trình trước ngày 30.4.2017.
Đối với DA QL 19 (đoạn từ Cảng Quy Nhơn đến giao QL 1), tiến độ thi công cũng khá chậm so với yêu cầu đề ra. Trong đó, đáng chú ý là gói thầu số 2a (xây dựng nền đường và công trình thoát nước nhỏ đoạn từ km5+460 - km16+800) việc thi công đắp đất bù lún và đắp đất nền đường mới chỉ đạt trên dưới 70% khối lượng. Gói thầu 2b (xây dựng cầu Hà Thanh 6, Hà Thanh 7 và cầu Tuy Phước) tiến độ thi công bê tông lan can gờ chắn và xử lý đất đắp sau mố cầu cũng không đạt yêu cầu đề ra. Gói thầu số 03 (xây dựng nền, mặt đường, công trình thoát nước đoạn từ km0+00 - km5+040) hiện chỉ đạt 24% khối lượng…
Theo ông Lê Từ, Giám đốc BQL DA Giao thông tỉnh (đơn vị chủ đầu tư DA QL19), hầu hết các gói thầu thi công DA xây dựng QL 19 đều không đạt tiến độ theo yêu cầu. Ban đã yêu cầu nhà thầu (Công ty cổ phần Tập đoàn Phúc Lộc) triển khai quyết liệt các mũi thi công nhằm sớm hoàn thành các gói thầu. Ban cũng đã làm việc với đơn vị thi công nhằm lập lại tiến độ thi công cho các hạng mục, gói thầu bị chậm; yêu cầu đối với gói thầu 2a và 2b phải hoàn thành khối lượng thi công trong quý II.2017; gói thầu số 3 hoàn thành trong quý IV.2017.
Thi công DA QL 1D đoạn thuộc địa bàn phường Quang Trung (TP Quy Nhơn). Ảnh: NGUYỄN HÂN
Yêu cầu hoàn thành đúng tiến độ đề ra
Việc đến với các DA giao thông trọng điểm trong những ngày đầu năm mới của Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng không chỉ đơn thuần là đi kiểm tra tiến độ thi công, động viên các nhà thầu, mà còn tỏ rõ sự sốt ruột của lãnh đạo tỉnh đối với tiến độ của các DA này. Qua đó, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã trực tiếp chỉ đạo tháo gỡ các khó khăn, vướng mắc, đẩy nhanh tiến độ thi công ngay từ những ngày đầu năm mới.
Trực tiếp làm việc với các ngành chức năng và chính quyền địa phương, đơn vị tư vấn, giám sát, thi công, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Phan Cao Thắng yêu cầu: DA QL 1D và QL 19 có tính chất đặc biệt quan trọng đối với sự phát triển KT-XH của tỉnh nhà, do vậy, việc đẩy nhanh tiến độ thi công các DA là nhiệm vụ hết sức cấp thiết trong năm mới. Đề nghị nhà thầu nhanh chóng lập lại tiến độ thi công, tập trung nhân sự, máy móc, thiết bị để khẩn trương thi công đồng loạt các gói thầu. Đơn vị tư vấn thiết kế cử cán bộ giám sát công trình theo đúng quy định để kịp thời xử lý các vướng mắc phát sinh trong quá trình thi công. Sở GTVT, BQL DA Giao thông tỉnh tập trung bám sát công trình, đôn đốc đơn vị thi công đẩy nhanh tiến độ và bảo đảm chất lượng, mỹ thuật công trình. Ban Giải phóng mặt bằng tỉnh phối hợp với UBND TP Quy Nhơn phối hợp giải quyết dứt điểm các khiếu nại của người dân liên quan đến công tác đền bù, giải phóng mặt bằng, bàn giao mặt bằng sạch cho đơn vị thi công. Yêu cầu đến cuối tháng 4.2017, DA QL 1D phải được thi công hoàn thành để đưa vào khai thác, sử dụng. Đối với DA QL19, đơn vị thi công phải tập trung đẩy nhanh tiến độ, bù lại khối lượng bị chậm do ảnh hưởng thời tiết thời điểm cuối năm 2016.
Theo ông Trần Thanh Dũng, Phó Giám đốc Sở GTVT, thực hiện chỉ đạo của lãnh đạo tỉnh, trong thời gian tới, Sở sẽ tăng cường giám sát tiến độ thi công DA QL 1D và QL 19; yêu cầu nhà thầu tăng cường, bổ sung thêm thiết bị, nhân lực, đảm bảo thi công liên tục trên tất cả các mũi thi công, đảm bảo bù các khối lượng, hạng mục bị chậm để sớm hoàn thành các công trình.
NGUYỄN HÂN