Tăng cường kiểm soát vận chuyển gia súc, gia cầm
(BĐ) - Ngày 11.2, ông Lê Ngọc Pháp - Chi cục trưởng Chi cục Chăn nuôi và Thú y (thuộc Sở NN&PTNT) - cho biết: Trước tình hình dịch cúm gia cầm H5N6 và H5N1 đã xuất hiện trở lại tại các địa phương trong nước (trong đó có tỉnh Quảng Ngãi - địa phương nằm giáp ranh với tỉnh ta), ngành Nông nghiệp tỉnh đã và đang tăng cường phối hợp với Công an tỉnh, các huyện, thị xã và thành phố trong tỉnh, phân công lực lượng thú y trực 24/24 giờ hằng ngày, để kiểm soát việc vận chuyển gia súc, gia cầm tại các Trạm Kiểm dịch động vật Bình Đê, Trạm trên Quốc lộ 1D và Trạm tại đèo Cù Mông. Đồng thời, kiên quyết xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm trong việc vận chuyển gia súc, gia cầm trái phép ra vào tỉnh.
Bên cạnh đó, từ đầu năm 2017 đến nay, Chi cục Thú y phối hợp với ngành chức năng tổ chức tiêm phòng vắc-xin cúm gia cầm cho trên 1 triệu con gà, vịt; đồng thời, cùng chính quyền các địa phương, ban quản lý các chợ đầu mối trên địa bàn tỉnh tăng cường kiểm tra, giám sát việc thu mua, giết mổ gia cầm tại các chợ; thường xuyên phun thuốc tiêu độc, khử trùng chuồng trại, các địa điểm mua bán gia cầm sống trên địa bàn toàn tỉnh. Chi cục cũng sẽ thường xuyên kiểm tra, giám sát, phát hiện và xử lý tịch thu tiêu hủy đối với các trường hợp kinh doanh sản phẩm gia cầm không đảm bảo chất lượng.
TRỌNG LỢI