“Doanh nghiệp vì người tiêu dùng”
(BĐ) - Đây là chủ đề cho các hoạt động Ngày Quyền của người tiêu dùng Việt Nam (15.3) năm 2017 trên địa bàn tỉnh.
Theo kế hoạch của UBND tỉnh, Sở Công Thương chủ trì, phối hợp với các Sở KH&CN, TT-TT, Y tế, Tài chính, Đài PT-TH, Báo Bình Định, Hội Bảo vệ Quyền lợi người tiêu dùng tỉnh; UBND các huyện, thị xã, thành phố; các đơn vị, doanh nghiệp triển khai các hoạt động hưởng ứng. Dự kiến trong tháng 3.2017, sẽ diễn ra nhiều hoạt động như: tổ chức lễ phát động, mít - tinh, tuần hành; hội thảo, tập huấn về các chủ đề liên quan tới quyền được an toàn của người tiêu dùng; phối hợp các hiệp hội doanh nghiệp, kêu gọi cộng đồng doanh nghiệp tham gia các hoạt động vì người tiêu dùng.
Việc tổ chức các hoạt động Ngày Quyền của người tiêu dùng Việt Nam nhằm khẳng định vai trò, vị trí, tầm quan trọng của công tác bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng đối với sự phát triển ổn định, bền vững của xã hội. Tuyên truyền giáo dục phổ biến pháp luật và các chính sách bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng; tạo cơ sở huy động, tập trung sự quan tâm, hưởng ứng, tham gia của xã hội trong bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. Góp phần xây dựng một môi trường tiêu dùng lành mạnh cho người tiêu dùng và các tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa, dịch vụ; giữ ổn định và tạo động lực phát triển, đổi mới, sáng tạo.
Đây cũng là dịp để nâng cao trách nhiệm, khuyến khích sự hợp tác và phối hợp giữa các cơ quan quản lý nhà nước, các tổ chức xã hội tham gia bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng; các tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.
MAI HOÀNG