Nhiều hoạt động tình nguyện hè xây dựng nông thôn mới
(BĐ) - Ngày 27.7, gần 100 ĐVTN thuộc Thành đoàn Quy Nhơn tiến hành nạo vét kênh mương ở thôn Long Thành, tuyên truyền về Dân số kế hoạch hóa gia đình và các tệ nạn xã hội; xây nhà nhân ái và hoạt động giao lưu văn nghệ, thể thao với ĐVTN xã Phước Mỹ, TP Quy Nhơn.
* Vừa qua Huyện đoàn An Lão tổ chức cho 100 ĐVTN ra quân giúp 8 hộ gia đình chính sách, hộ gia đình có thanh niên nhập ngũ sửa chữa nhà ở, thu hoạch mùa vụ với hơn 450 ngày công tham gia; ra quân nạo vét hơn 2,5km kênh mương nội đồng; sửa chữa và làm mới hơn 3km đường dân sinh; ra quân thực hiện công trình chống sạt lở diện tích đất canh tác lúa nước tại xã An Trung. Ngoài ra, các cơ sở Đoàn còn thành lập 6 đội thanh niên xung kích bảo vệ dòng sông quê hương, bước đầu đi vào hoạt động nhằm nâng cao nhận thức cho ĐVTN và đẩy mạnh tổ chức các hoạt động bảo vệ môi trường tại các lưu vực sông, dòng sông trên địa bàn huyện.
* Hưởng ứng “Chiến dịch thanh niên tình nguyện hè” năm 2013, Đội thanh niên tình nguyện (TNTN) Đoàn trường Cao đẳng Bình Định đã có nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa tham gia xây dựng nông thôn mới tại xã Ân Nghĩa, huyện Hoài Ân như: phát quang bụi rậm, dọn vệ sinh và trồng cây xanh ở trường mẫu giáo xóm Phú Trị, trường tiểu học Phú Ninh; làm 100m đường dân sinh tại thôn Nghĩa Điền, 500m đường dân sinh, tu sửa Nhà văn hóa, sửa chữa cây cầu tạm (gỗ) xóm Phú Trị ở thôn Phú Ninh… Ngoài ra, TNTN còn trao tặng 50 suất quà (100 ngàn đồng/suất) cho các em thiếu nhi nghèo, vượt khó học giỏi tại xã Ân Nghĩa. TNTN còn tổ chức các diễn đàn truyền thông sức khỏe sinh sản, ATGT và giao lưu bóng đá với ĐVTN địa phương.
* Huyện đoàn Tây Sơn phối hợp với BVĐK khu vực Phú Phong tổ chức thăm, khám, cấp thuốc, tặng quà cho 4 Mẹ Việt Nam anh hùng ở các xã Tây Giang, Bình Tường, Tây Thuận và Bình Thành; phối hợp Hội Cựu TNXP huyện tặng quà cho 8 hội viên Hội Cựu TNXP có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn huyện với tổng số tiền gần 5 triệu đồng. Ngoài ra, Huyện đoàn Tây Sơn cùng Ban Quản trị diễn đàn taysononline.com đã tổ chức chương trình “Nén hương tri ân - hành trình xuyên huyện” tại các nghĩa trang, đài tưởng niệm trong huyện cho gần 100 ĐVTN học sinh các trường THPT trên địa bàn huyện và sinh viên các trường ĐH, CĐ đang về sinh hoạt tại địa phương là thành viên của diễn đàn.
H.YẾN