Các cụm, khối thi đua tỉnh: Ðẩy mạnh hoạt động Ðền ơn đáp nghĩa
Hướng về cội nguồn, hỗ trợ gia đình người có công với cách mạng bằng những việc làm thiết thực là một trong những hoạt động chính của 2 cụm, 14 khối thi đua tỉnh trong thời gian qua. Năm 2017, các cụm, khối thi đua đặt mục tiêu tiếp tục nâng cao số lượng, chất lượng của hoạt động này.
Bà Mai Thị Tám và cháu nội trong gian nhà mới vững chãi do Khối thi đua Sản xuất - Kinh doanh và Dịch vụ tỉnh hỗ trợ.
1.
“May mà được hỗ trợ kịp thời, nếu không căn nhà khó trụ được qua mấy trận mưa lũ lớn trước Tết!”, bà Mai Thị Tám (73 tuổi, ở khu vực 8, phường Nhơn Bình, TP Quy Nhơn), người có công với cách mạng, thốt lên như thế khi được hỏi về căn nhà khang trang, cao ráo vừa hoàn tất vào tháng 10 âm lịch năm 2016.
Sống trong căn nhà cấp 4 được xây cất vào những năm 80 từ cha mẹ chồng, bà Tám và gia đình con trai nhiều năm liền mong mỏi dựng được một căn nhà mới, vững chãi. Mong ước này đã thành hiện thực khi gia đình bà được địa phương lựa chọn để giới thiệu Khối thi đua Sản xuất - Kinh doanh và Dịch vụ tỉnh khảo sát, hỗ trợ về nhà ở. Từ nguồn hỗ trợ 60 triệu đồng của đơn vị, gia đình con trai bà chi thêm 60 triệu đồng từ tiền dành dụm và vay mượn họ hàng để xây nhà.
Tại thời điểm bàn giao nhà, Khối thi đua Sản xuất - Kinh doanh và Dịch vụ tỉnh còn trao cho bà Tám một sổ tiết kiệm trị giá 5 triệu đồng. Bà Tám bộc bạch: “Sổ tiết kiệm là của để dành của tui. Còn căn nhà, tui cho vợ chồng con trai cả. Đây là kỷ niệm thể hiện sự quan tâm của Nhà nước, các tổ chức dành cho gia đình”.
Niềm vui và sự biết ơn của gia đình bà Tám cũng là nỗi niềm chung của 13 gia đình chính sách có nhà ở xuống cấp được các cụm, khối thi đua tỉnh hỗ trợ năm 2016 với mức từ 52 đến 70 triệu đồng/nhà. Bên cạnh đó, trong năm 2016, các cụm, khối thi đua còn dành tặng 10 sổ tiết kiệm (gồm 8 sổ có trị giá 10 triệu đồng/sổ và 2 sổ trị giá 5 triệu đồng/sổ) cho các gia đình chính sách có hoàn cảnh khó khăn; thăm và trao hơn 100 suất quà cho các anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, các cựu chiến binh, gia đình thương binh, liệt sĩ; tổ chức khám chữa bệnh, tư vấn chính sách người có công... nhằm thể hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”. Tổng số tiền huy động được từ các hoạt động của các cụm, khối thi đua năm 2016 đạt gần 1 tỉ đồng, tăng hơn 150 triệu đồng so với năm 2015.
2.
Tiếp nối chuỗi hoạt động thiết thực hướng về gia đình chính sách, cộng đồng, năm 2017, các cụm, khối thi đua phấn đấu xây dựng từ 15 đến 17 nhà mới cho gia đình chính sách và hộ nghèo có nhà ở xuống cấp trầm trọng nhằm lập thành tích kỷ niệm 70 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27.7.1947 - 27.7.2017), đồng thời giúp những hộ nghèo tăng khả năng chống chọi với thiên tai, mưa lũ.
Theo ông Lê Thành Hưng, Phó Giám đốc Sở Nội vụ kiêm Phó Chủ tịch Thường trực Hội đồng Thi đua - Khen thưởng tỉnh, Hội đồng Thi đua - Khen thưởng tỉnh đã đề nghị từng cụm, khối thi đua phát động mỗi cán bộ, công chức, viên chức và người lao động quyên góp ít nhất 1 ngày lương để hỗ trợ xây dựng nhà tình nghĩa cho gia đình chính sách, nhà ở cho người nghèo bị thiệt hại trong mưa lũ. Đồng thời, trích kinh phí hoạt động, tổ chức thăm, tặng quà các đối tượng người có công, gia đình chính sách khó khăn; vận động phụng dưỡng Mẹ Việt Nam anh hùng...
NGUYỄN MUỘI