Sống phải có trách nhiệm
Đó là phương châm của chị Trương Thị Tuân (32 tuổi), Phó Bí thư Đoàn, Chủ tịch Hội LHTN Việt Nam xã Phước Nghĩa, huyện Tuy Phước, người có 10 năm làm công tác Đoàn ở cơ sở.
Bí thư Trung ương Đoàn Bùi Quang Huy thăm, tặng quà cho Trương Thị Tuân (bên phải), vì đã có nhiều thành tích cứu dân, giúp đỡ người dân ở xã Phước Nghĩa trong các đợt lũ cuối năm 2016.
Trong những đợt lũ liên tiếp vào cuối năm 2016 khiến người dân ở xã Phước Nghĩa thiệt hại nặng nề, chị Trương Thị Tuân cũng như nhiều cán bộ, ĐVTN của xã, dù gia đình cũng trong tình cảnh tương tự, nhưng vẫn túc trực tại UBND xã để cùng các lực lượng khác ứng phó và khắc phục hậu quả lũ lụt. Nhớ lúc ấy, tôi hỏi, chị đáp nhẹ nhàng: “Lo cho dân trước. Dù nhà chúng tôi ngập ngụa bùn đất nhưng phải hoàn thành nhiệm vụ mà dân tin tưởng giao phó trước đã”.
Thời điểm ấy, chị Tuân cùng lực lượng cán bộ Đoàn đảm nhận việc cứu trợ, phát quà, cứu dân khi bị nước lũ cô lập… Giữa mênh mông nước lũ, nhà cửa ngổn ngang, các xuồng, ghe của ĐVTN xã cùng đoàn cứu trợ của Tỉnh đoàn luồn sâu vào từng xóm nhỏ để đưa cơm hộp do Tỉnh đoàn phối hợp nhiều nhà hảo tâm nấu. Nhiều ngày phải ăn mì gói, giờ có được bịch cơm với thức ăn ngon, nhiều người đã bật khóc. Chứng kiến cảnh ấy, chị Trương Thị Tuân chia sẻ: “Niềm vui của người dân khi nhận quà đã làm cho bản thân tôi cũng như các ĐVTN trong đoàn cứu trợ quên cả mỏi mệt. Chúng tôi tự hào việc làm của mình đúng như lời Bác dạy: “Phải không sợ khổ, không sợ khó, thực hiện đâu cần thanh niên có, việc khó có thanh niên, gặp gian khổ phải đi lên phía trước, khi hưởng thụ phải hưởng thụ sau mọi người” (Bài phát biểu tại Hội nghị Cán bộ toàn miền Bắc, tháng 9.1962)”.
Khi nước lũ vừa rút đi, các trường học, nhà dân xơ xác, bùn non bám khắp nơi, theo chỉ đạo của Đảng ủy xã, Đoàn xã Phước Nghĩa lại huy động ĐVTN dọn dẹp, bằng mọi cách giúp trường mầm non mau chóng khôi phục việc dạy và học. Lập tức, chỉ trong 1 ngày, ĐVTN xã Phước Nghĩa miệt mài gánh nước, quét dọn bùn non ở sân trường, cọ rửa bàn ghế, trang thiết bị dạy học để trường mầm non của xã sạch sẽ, khang trang trở lại. Không chỉ thế, chị Tuân còn cùng các ĐVTN xã lui tới hỏi thăm, dọn dẹp nhà cửa giúp cụ bà Tạ Thị Lành, 98 tuổi (thôn Hưng Nghĩa) sống một mình. Trước đó, khi lũ dâng cao, cụ bà đã được các cán bộ xã dùng ghe nhỏ cứu, đưa đến một ngôi chùa ở vị trí cao ráo gửi nhờ chăm sóc.
Với những cống hiến quên mình, Bí thư Xã đoàn Trương Thị Tuân vừa được vinh dự Bí thư Trung ương Đoàn Bùi Quang Huy thăm, tặng quà vào đầu tháng 1 vừa qua và được Tỉnh đoàn giới thiệu để Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống thiên tai khen thưởng đột xuất trong Chiến dịch thanh niên xung kích bão lũ.
Trong vai trò thủ lĩnh thanh niên, không chỉ làm tròn trách nhiệm của mình, chị Tuân còn tâm niệm phải tạo điều kiện để các bạn trẻ có thể cống hiến và trưởng thành hơn khi tham gia công tác Đoàn - Hội ở xã.
HẢI YẾN