Giai đoạn 2016 – 2020: Giảm 5% tần suất tai nạn lao động chết người mỗi năm
(BĐ) - UBND tỉnh vừa ban hành Kế hoạch triển khai thực hiện Chương trình Quốc gia về an toàn, vệ sinh lao động (AT, VSLĐ) trên địa bàn tỉnh giai đoạn 2016 - 2020.
Theo đó, phấn đấu trung bình mỗi năm, giảm 5% tần suất tai nạn lao động chết; có thêm từ 10-15 doanh nghiệp vừa và nhỏ áp dụng hiệu quả một số nội dung cơ bản của hệ thống quản lý AT,VSLĐ; 100% số vụ tai nạn lao động chết người được khai báo, điều tra, xử lý theo quy định pháp luật. Đến năm 2020, 50% người lao động làm việc tại các cơ sở có nguy cơ mắc các bệnh nghề nghiệp phổ biến được khám phát hiện bệnh nghề nghiệp; trên 70% doanh nghiệp lớn và 30% doanh nghiệp vừa và nhỏ có nguy cơ cao về bệnh nghề nghiệp thực hiện quan trắc môi trường lao động... Đồng thời, 80% số làng nghề, 70% số hợp tác xã có nguy cơ cao về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được tiếp cận thông tin phù hợp về AT,VSLĐ; 100% người lao động đã xác nhận bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được điều trị và phục hồi chức năng lao động theo quy định của pháp luật.
UBND tỉnh giao Sở LĐ-TB&XH chủ trì, phối hợp với các cơ quan, đơn vị, địa phương liên quan tổ chức triển khai thực hiện Kế hoạch.
N.MUỘI