Chăm lo đời sống, bảo vệ quyền lợi người lao động
Theo ông Nguyễn Hữu Tài, Phó Chủ tịch Công đoàn Khu kinh tế (KKT) tỉnh, trong năm 2017, Công đoàn KKT tỉnh sẽ tăng cường chăm lo đời sống, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng cho người lao động (NLĐ).
Công đoàn KKT tỉnh trao quà cho công nhân có hoàn cảnh khó khăn.
Theo Công đoàn KKT tỉnh, trong năm 2016 và những tháng đầu năm 2017, tình hình sản xuất của các doanh nghiệp trong KKT tỉnh và các khu công nghiệp tỉnh đã có nhiều nỗ lực nhưng vẫn còn gặp nhiều khó khăn. Giá nguyên, nhiên vật liệu tăng, thời tiết thay đổi thất thường nên đã tác động không nhỏ đến tình hình sản xuất, kinh doanh. Một số doanh nghiệp làm ăn không hiệu quả, tạm ngừng hoạt động hoặc thu gọn sản xuất đã làm ảnh hướng đến việc làm, thu nhập, đời sống của NLĐ. Cuối năm 2016, có 29 doanh nghiệp trong KKT và khu công nghiệp nợ đọng BHXH trên 16 tỉ đồng, ảnh hưởng đến quyền lợi của hàng ngàn NLĐ, trong khi đó các cơ quan chức năng chưa có giải pháp chế tài, xử lý những doanh nghiệp trốn đóng, chiếm đoạt, nợ đóng BHXH của NLĐ. Tình trạng vi phạm pháp luật lao động trong các doanh nghiệp chưa được các cơ quan chức năng kịp thời giải quyết đã xâm phạm quyền lợi của NLĐ và ảnh hưởng đến đời sống, tác động đến tâm tư của NLĐ.
Theo ông Nguyễn Hữu Tài, trước tình hình trên, ngay từ đầu năm 2017, Công đoàn KKT tỉnh đã tập trung chỉ đạo các công đoàn cơ sở trực thuộc phối hợp với chủ doanh nghiệp tổ chức các phong trào thi đua, phát huy sáng kiến, cải tiến kỹ thuật, hợp lý hóa sản xuất, thực hành tiết kiệm đẩy mạnh sản xuất, quan tâm chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho NLĐ.
Bên cạnh đó, Công đoàn KKT tỉnh còn chủ động phối hợp với Ban quản lý KKT tỉnh, BHXH tỉnh tăng cường các hoạt động kiểm tra, giám sát việc thực hiện pháp luật lao động, Luật Công đoàn tại các doanh nghiệp, nhằm phát hiện sớm, kiến nghị các cơ quan chức năng xử lý vi phạm, kịp thời giải quyết vướng mắc, góp phần xây dựng quan hệ lao động hài hòa, ổn định, tiến bộ trong doanh nghiệp; phối hợp với Ban quản lý KKT tỉnh hướng dẫn, chỉ đạo hội nghị NLĐ năm 2017, đẩy mạnh công tác đối thoại trong doanh nghiệp; chỉ đạo công đoàn cơ sở phối hợp với người sử dụng lao động thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở.
Công đoàn KKT tỉnh còn chỉ đạo công đoàn cơ sở phối hợp với chủ doanh nghiệp quan tâm chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho NLĐ; tham gia trong việc xây dựng và giám sát thang, bảng lương, định mức lao động, quy chế trả lương, quy chế thưởng, nội quy lao động, thương lượng, ký kết và thực hiện có hiệu quả thỏa ước lao động tập thể theo đúng quy định của pháp luật.
PHẠM PHƯƠNG