Hội Nông dân Phù Cát: Giữ vững phong trào thi đua xuất sắc
Với phương châm “Lấy cơ sở làm địa bàn, chi hội là đơn vị hành động, hội viên làm nòng cốt”, với tinh thần quyết tâm thực hiện nhiệm vụ, Hội Nông dân (HND) huyện Phù Cát đã tăng cường công tác giáo dục chính trị tư tưởng, tập trung củng cố tổ chức, đẩy mạnh 3 phong trào thi đua của nông dân.
Nông dân Phù Cát thu hoạch lúa (ảnh minh họa). Ảnh: THẾ HÀ
Năm 2016, HND huyện Phù Cát có 42.548 hội viên, đạt 107% so với số hộ nông nghiệp; có 18 cơ sở hội xếp loại vững mạnh. Các cơ sở Hội đã thành lập 19 câu lạc bộ nông dân và phát triển, 1 câu lạc bộ nông dân với pháp luật. Để có quỹ tổ chức tốt các hoạt động, bằng nhiều hình thức, chủ yếu là nhận tu sửa, nạo vét kênh mương, có 117/117 chi hội nông dân của huyện có quỹ với tổng số tiền gần 1,56 tỉ đồng. Nhờ có quỹ hội và thu được hội phí đầy đủ, cùng sự chuẩn bị nội dung phong phú, sát thực tế nên hoạt động của chi hội và sinh hoạt các câu lạc bộ có hiệu quả, thiết thực.
Các phong trào thi đua yêu nước do Hội phát động, nhất là phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững được nông dân tham gia sôi nổi. Nhiều hộ đã chuyển diện tích ruộng đang sản xuất lúa kém hiệu quả sang trồng các loại cây trồng cạn đạt hiệu quả kinh tế cao hơn. Về chăn nuôi, đàn bò toàn huyện được giữ vững với tỉ lệ bò lai đạt 90% so với tổng đàn; đàn heo tăng cả về số lượng, chất lượng; giá trị nuôi trồng, đánh bắt thủy sản năm sau cao hơn năm trước. Các ngành nghề truyền thống được khôi phục và phát triển đã góp phần tăng thu nhập và giải quyết việc làm cho nông dân.
Để hỗ trợ phong trào phát triển, hàng năm, HND huyện giúp cho nông dân vay vốn từ các nguồn vốn ưu đãi; tính đến cuối năm 2016, tổng dư nợ từ Ngân hàng Chính sách xã hội huyện gần 111 tỉ đồng với 4.298 hộ vay và nguồn vốn quỹ Hỗ trợ nông dân trên 4,2 tỉ đồng với 237 hộ vay. HND huyện còn phối hợp các ngành liên quan tập huấn chuyển giao tiến bộ KHKT cho nông dân. Từ những nỗ lực trên, đến cuối năm 2016 có 15.408 hộ gia đình nông dân đạt danh hiệu sản xuất kinh doanh giỏi các cấp (trong đó, cấp Trung ương có 3 hộ, cấp tỉnh 68 hộ, cấp huyện 1.384 hộ, còn lại là cấp cơ sở), tăng 1.697 hộ so với năm 2015.
Kết quả công tác Hội và phong trào nông dân của HND huyện Phù Cát luôn được Ban Thường vụ HND tỉnh xếp loại vững mạnh xuất sắc hàng năm, trong đó nhiều năm liền được tặng cờ thi đua dẫn đầu khối đồng bằng của tỉnh và nhiều Bằng khen của UBND tỉnh, HND Việt Nam.
LƯƠNG NGỌC TẤN