Thanh tra hành nghề khám chữa bệnh, kinh doanh thuốc: 8/30 cơ sở được thanh tra có vi phạm
(BĐ) - 2 tháng đầu năm 2017, Thanh tra Sở Y tế đã thực hiện thanh tra 30 cơ sở hành nghề khám chữa bệnh, kinh doanh thuốc. Trong đó, có 26 cơ sở hành nghề kinh doanh thuốc, 3 cơ sở hành nghề khám chữa bệnh, 1 cơ sở hành nghề y học cổ truyền.
Đăng ký khám bệnh tại 1 cơ sở hành nghề khám chữa bệnh tư nhân. Ảnh minh họa
Qua thanh tra đã phát hiện 8 cơ sở kinh doanh thuốc vi phạm, xử lý bằng hình thức phạt tiền với tổng tiền phạt là 5,45 triệu đồng. Trong đó, các vi phạm gồm: người quản lý chuyên môn vắng mặt nhưng không thực hiện việc ủy quyền hoặc cử người thay thế theo quy định của pháp luật (1 cơ sở); bán lẻ các loại thuốc phải kê đơn mà không có đơn của bác sĩ (7 cơ sở).
Toàn tỉnh hiện có 973 cơ sở hành nghề khám chữa bệnh, kinh doanh thuốc đã được cấp phép hành nghề; trong đó có 612 cơ sở khám chữa bệnh, 361 cơ sở kinh doanh thuốc.
N.V.TRANG