Tăng cường phòng, chống dịch cúm lây truyền từ gia cầm sang người
(BĐ) - Sở Y tế đã yêu cầu TTYT dự phòng, Trung tâm Truyền thông - Giáo dục sức khỏe tỉnh, BVĐK tỉnh, BVĐK khu vực Bồng Sơn và Phú Phong, TTYT và Phòng Y tế các huyện, thị xã, thành phố tăng cường thực hiện công tác phòng, chống dịch cúm lây truyền từ gia cầm sang người.
Cụ thể, tăng cường công tác tuyên truyền các biện pháp phòng, chống dịch, ngăn ngừa cúm lây lan sang người. Tuyên truyền, vận động người dân hạn chế tiếp xúc với gia cầm ốm, chết và chất thải từ gia cầm; thường xuyên rửa tay bằng xà phòng hoặc dung dịch sát khuẩn thông thường; chỉ ăn thịt gia cầm hoặc các sản phẩm gia cầm đã được nấu chín kỹ, không ăn tiết canh. Khuyến cáo người dân đi/đến từ vùng dịch bệnh cúm gia cầm chủ động theo dõi sức khỏe để phát hiện bệnh sớm, điều trị kịp thời, hạn chế các biến chứng, tử vong.
Đồng thời, kiện toàn bộ máy phòng, chống dịch và xây dựng kế hoạch phòng, chống dịch cúm lây truyền từ gia cầm sang người.
M.L