Phước Lộc: Củng cố, nâng cao chất lượng các tiêu chí nông thôn mới
Ðược tỉnh công nhận đạt chuẩn nông thôn mới (NTM) vào năm 2016, xã Phước Lộc (huyện Tuy Phước) đang tiếp tục phát triển các tiêu chí đã đạt chuẩn, nhất là tiêu chí nhà ở dân cư, bước đầu hình thành chuỗi đô thị trong lòng NTM.
Xuất phát điểm là một xã thuần nông, nhưng biết tận dụng lợi thế nằm dọc theo 2 tuyến quốc lộ (QL) 1 A về phía Tây và QL 19 về phía Ðông, xã Phước Lộc đã chuyển dịch cơ cấu kinh tế nông thôn theo hướng giảm dần tỉ trọng nông nghiệp và tăng giá trị công nghiệp - tiểu thủ công nghiệp (CN-TTCN), thương mại - dịch vụ (TMDV). Ðến nay, nông nghiệp giảm còn 25,05%; CN-TTCN-TMDV chiếm 74,95%, cơ sở hạ tầng ngày càng hoàn thiện, đời sống người dân ngày càng được nâng cao, tiến trình đô thị hóa nông thôn diễn ra trên địa bàn xã khá nhanh chóng.
Ông Thái Văn Thuận, Chủ tịch UBND xã Phước Lộc, chia sẻ: Nhà ở dân cư là một trong những tiêu chí quan trọng góp phần làm cho bộ mặt nông thôn thêm khang trang. Tính đến nay trên địa bàn xã đã xóa hoàn toàn nhà ở dột nát, địa phương đã huy động xã hội hóa xây dựng và tặng 3 căn nhà tình thương cho hộ nghèo với số tiền 245 triệu đồng. Hiện toàn xã có 4.079 ngôi nhà bảo đảm đạt chuẩn của Bộ Xây dựng, đạt gần 100%. Trong 10 thôn của xã, có 5 thôn nằm dọc tuyến QL 1A và 5 thôn dọc QL 19 nên thuận lợi về phát triển kinh tế. Nhiều hộ đã ly nông, vào làm trong các khu, cụm công nghiệp, mở cơ sở sản xuất tại nhà, làm dịch vụ vận tải, sản xuất, kinh doanh các ngành nghề, mở mang nghề chế biến nem chả, bánh tráng, nghề đan đát, may mặc... nhìn chung đã giải quyết việc làm cơ bản nguồn lao động tại địa phương, cùng với thực hiện các chính sách phát triển sản xuất trồng trọt, chăn nuôi, nên bà con có điều kiện xây nhà ở ngày càng khang trang, hiện đại. Năm 2014 - 2015 khi 2 tuyến QL được Nhà nước đầu tư nâng cấp, bà con được nhận tiền đền bù giải tỏa đã đầu tư xây dựng nhà cửa khang trang, hiện đại hơn.
Hoạt động hỗ trợ phát triển sản xuất, tạo thêm nhiều công ăn việc làm được chú trọng. 5 năm qua, xã đã phối hợp với Trung tâm Ðào tạo nghề của Hội Nông dân tỉnh và Trung tâm hướng nghiệp dạy nghề của huyện mở 10 lớp đào tạo nghề chăn nuôi, may mặc, điện dân dụng, trồng trọt, gò hàn, đan đát… với 350 học viên nông dân tham gia, đến nay có 4.961 lao động đã qua đào tạo, chiếm trên 51%; có 9.459 lao động có việc làm thường xuyên, chiếm đến 97,3% tổng số lao động ở địa phương. Xã cũng sử dụng nguồn vốn hỗ trợ phát triển sản xuất trong xây dựng NTM hỗ trợ lãi suất để vay 320 triệu đồng từ vốn Quỹ Tín dụng địa phương cho 16 hộ vay nuôi bò sinh sản, tạo điều kiện vươn lên thoát nghèo. Hiện thu nhập bình quân đầu người của xã trên 35 triệu đồng/năm; tỉ lệ hộ nghèo giảm còn 4,9%.
Ông Thái Văn Thuận cho biết thêm, trong thời gian đến địa phương không những giữ vững các tiêu chí đạt được, mà còn đầu tư chỉnh trang nâng cấp vỉa hè, hệ thống giao thông, lắp đặt hệ thống đèn chiếu sáng đồng bộ, tạo bộ mặt nông thôn đổi mới theo hướng văn minh, hiện đại; hướng đến đạt chuẩn đô thị loại V trong tương lai không xa.
XUÂN THỨC